ขอสอบถามครับ ต้นรวยล้นฟ้าด่างเป็นโรคอะไรหรอครับ ใช้ยาตัวไหนรักษาครับ หรือว่าตัดใบทิ้งเลย เพราะว่าหลังจากที่มีโรคเปิดใบใ

ขอสอบถามครับ ต้นรวยล้นฟ้าด่างเป็นโรคอะไรหรอครับ ใช้ยาตัวไหนรักษาครับ หรือว่าตัดใบทิ้งเลย
เพราะว่าหลังจากที่มีโรคเปิดใบใหม่มาก็จะมีแผลแบบนี้ติดมาด้วยทุกใบ

1 Like

ลองใส่มูลไส้เดือน จะทำให้พืชงอกงามขึ้นอย่างฉับพลัน

ได้ใส่ปุ๋ยหรือฉีดพ่นอะไรไปมั้ยครับ

มีใส่ปุ๋ยน้ำทางใบไปบ้างครับ แต่ต้นอื่นๆไม่เป็นนะครับ

คงตอบว่าเกิดจากอะไรไม่ได้ แต่ขอให้ข้อมูลเพื่อการพิจารณาดังนี้
๑. การเกิดโรคที่มีอาการใบจุดต่างๆจากเชื้อรา มักจะเริ่มจากใบล่างสุดก่อน (ในภาพอาการเกิดที่ใบส่วนบน)
๒. อาการเกิดจุดที่ใบส่วนยอด มักจะเกิดจากการปฏิบัติดูแลรักษา และอาการเหล่านี้จะแสดงให้เห็นหลังจากปฏิบัตื ๑-๒ วัน (ต้องพิจารณาว่าให้อะไรกับพืชบ้าง ก่อนเห็นอาการ )
๓. ใบใหม่ที่ออกมามีอาการผิดปกติ อาจจะเป็นผลทีีเกิดตั้งแต่เป็นยอดอ่อนก่อนใบคลี่ เพราะอาการเกิดเพียงจุดขาวเล็กๆ ไม่ได้รุนแรงมากเหมือนใบเดิม
๔.รอดูใบใหม่อีกใบ เพราะผลจากการปฏิบัติน่าจะหมดไปแล้ว
๕. เป็นไปได้ คือ ทำปุ๋ยหล่นไปบนใบและบริเวณยอด แล้วพ่นน้ำล้างออกไม่หมด