รบกวนขอคำแนะนำอีกทีครับ อาจารย์.. ชะอมอายุเกือบปีแล้วครับแต่ไม่ค่อยแตกยอด รบกวนอาจารย์ช่วนชี้แนะหน่อยครับ ช่วงนี้นา

รบกวนขอคำแนะนำอีกทีครับ​ อาจารย์… ชะอมอายุเกือบปีแล้วครับแต่ไม่ค่อยแตกยอด​ รบกวนอาจารย์​ช่วนชี้แนะ​หน่อยครับ​ ช่วงนี้นาทีทองของชะอมเลยครับ

2 Likes

1.ทำการตัดแต่งกิ่ง แบบลึกไม่ต้องสูง
2พรวนดินรอบๆโคนใส่ปุ๋ยคอกเก่าประมาณ 5 กิโลกรัม/ต้น
3…มีการให้ปุ๋ยอย่างต่อเนื่องทั้งปุ๋ยคอกและปุ๋ยเคมี 17-17-17+15-0-0+26.5 CaO(2:1)sinv 25-7-7เสริมด้วยแคลเซี่ยม-โบรอนแม็กนีเซี่ยม สังกะสี
4. รดน้ำสม่ำเสมอ
5.คลุมโคนด้วยฟางหรือ หญ้าแห้งบางๆ

2 Likes

ขอบคุณครับอาจารย์​