สวัสดีครับผมมีปัญหาเกี่ยวกับทุเรียนอายุประมาณ 3เดือน คือทุเรียนใบจุดใบด่างเกิดจากปัญหาอะไรครับ จะแก้อย่างไรครับ และทุเรี

สวัสดีครับผมมีปัญหาเกี่ยวกับทุเรียนอายุประมาณ 3เดือน คือทุเรียนใบจุดใบด่างเกิดจากปัญหาอะไรครับ จะแก้อย่างไรครับ และทุเรียนไม่ยอมแทงยอดอ่อนจะแก้อย่างไรดีครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

3 Likes

เหมือนจะใบจุดแอนแทรคโนสครับ โรคใบจุด ขอบใบไหม้

2 Likes

ทุเรียนขาดธาตุอาหาร เมื่อพืชอ่อนแอ เชื้อราสาเหตุโรคแอนแทรคดนสเข้าทำลายซ้ำ
๑. เด็ดใบที่เป็นโรคออกทิ้ง อย่าทิ้งไว้ใต้โคนต้น
๒. ใส่ปุ๋ยคอกหรือปุ๋ยหมัก + ปุ๋ยเม็ดสูตรเสมอ ให้น้ำให้เพียงพอ รอดูอาการที่ยอดใหม่ แต่ถ้าไม่เด็ดใบเป็น
โรคทิ้ง เมื่อแตกใบใหม่จะมีโอกาสเกิดโรคแอนแทรคโนสอีก

2 Likes

ใช้จิ๊บ+สาหร่าย+อามิโน+อโทนิค+ปุ๋ยสูตรตัวหน้าสูง+ธาตุอาหารเสริมพ่นทางใบ+คาเบนดาซิมยาราด้วยครับ

1 Like

ถ้ายอดไม่แตกรากก็ไม่เดิน ลองใช่ไตรโคโดมาดูคับบวกกับฮิวมิกดูคับ หรือสารปรับ

1 Like

ขอบคุณครับที่แนะนำ