ของแบบนี้ต้องลอง! “ฮอร์โมนนมสด” ช่วยให้ผักหวานกรอบยิ่งขึ้น พร้อมเร่งโตได้ดี

ของแบบนี้ต้องลอง! “ฮอร์โมนนมสด” ช่วยให้ผักหวานกรอบยิ่งขึ้น พร้อมเร่งโตได้ดี

เพื่อนๆ เกษตรกรคนใดที่ปลูกผักทานใบกินอยู่ที่บ้าน หรือคอนโดคงอยากจะได้สูตรน้ำหมักฮอร์โมนที่ทำเองง่ายๆ สะดวกรวดเร็วกันใช่ไหมละครับ? วันนี้ Kaset Go จะพาเพื่อนๆ มาลองทำ “ฮอร์โมนนมสด” แหม แค่ชื่อก็น่าทานแล้วใช่ไหมละครับ? 555 “ฮอร์โมนนมสด” นอกจากจะทำง่ายมากๆ แล้ว ยังมีส่วนช่วยเร่งการเจริญเติบโตของพืชและช่วยให้ผักทานใบหวานกรอบมากยิ่งขึ้น ของแบบนี้ต้องลอง!

.
“ฮอร์โมนนมสด” คือ การเอานมสดไปหมักด้วยจุลินทรีย์เพื่อเร่งกระบวนการเจริญเติบโตของจุลินทรีย์ หรือง่ายๆ คือการเลี้ยงจุลินทรีย์ที่มีประโยชน์ต่อพืชนั่นเองครับ โดยจะมีการเติมน้ำตาลที่เป็นอาหารของจุลินทรีย์ลงไปเพื่อป้องกันการเน่าเสีย เมื่อถึงเวลาก็สามารถนำจุลินทรีย์ที่เต็มไปด้วยธาตุอาหารเหล่านี้ไปใช้กับพืช จะช่วยเร่งการเจริญเติบโตของพืชได้เป็นอย่างดี

.
จะทำ “ฮอร์โมนนมสด” ต้องเตรียมอะไรบ้าง?

1. นมจืดยี่ห้อใดก็ได้ 1 กล่อง
  2. นมเปรี้ยว 1 ช้อนโต๊ะ
  3. น้ำตาลทรายแดง 1 ช้อนโต๊ะ
  4. ขวดเปล่า 1 ใบ

.
ไปดูวิธีทำ “ฮอร์โมนนมสด” กันเลย

1. เทนมลงไปในขวดเปล่าที่เตรียมไว้
  2. เติมนมเปรี้ยวและน้ำตาลทรายแดง อย่างละ 1 ช้อนโต๊ะลงไป
  3. เขย่าส่วนผสมทั้งหมดให้เข้ากัน และตั้งทิ้งไว้ 3 วันจึงนำไปใช้ได้

.

เป็นอย่างไรกันบ้างครับ? สำหรับ “ฮอร์โมนนมสด” ทำง่ายมากๆ แถมยังน่าลองด้วยว่าผักทานใบของเราจะหวานกรอบเหมือนเวลาเราทานนมสดไหมนะ? และหากเพื่อนๆ ใช้ “ฮอร์โมนนมสด” ร่วมกับ “ฮอร์โมนไข่” รับรองว่าพืชผักจะต้องโตเร็ว หวานอร่อยมากขึ้นแน่นอนครับ ดูวิธีการทำ “ฮอร์โมนไข่” น้ำหมักชีวภาพ ทำง่ายต้นทุนต่ำ เร่งดอกเร่งผล อ่านเลยที่นี่ รู้จักกับ “ฮอร์โมนไข่” น้ำหมักชีวภาพ ทำง่ายต้นทุนต่ำ เร่งดอกเร่งผล อ่านเลยที่นี่

.
ขอขอบคุณข้อมูลจาก สำนักงานเกษตรและสหกรณ์ จังหวัดอ่างทอง https://www.opsmoac.go.th/angthong-article_prov-preview-421891791860

42 Likes

ใครปลูกผักทานเองบ้าง? อยู่แถวไหนกันบ้างครับ? อยากลองทำฮอร์โมนนมสดกันไหม?

5 Likes

อัตราส่วนการใช้อย่างไรบ้างครับ

5 Likes

ขอบคุณครับ.

1 Like

ทำง่ายและใช้เวลาหมักไม่นาน…ชอบ

1 Like

เราผักกินเองค่ะเบญจลักษ์ค่ะ

1 Like

ขอบคุณสำหรับวิธีทำ “ฮอร์โมนนมสด” ครับ…ทำง่ายมากๆ ครับ😉

2 Likes

นำมาใช้ผสมน้ำอัตตราส่วนเท่าไรคะ ผักและผลไม้

1 Like

แบบนี้ต้องแล้วครับ แค่ทำฮอร์โมนนมสด ฮอร์โมนไข่มีแล้ว ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆที่นำมาแบ่งปันครับ

1 Like

ทำใว้ทั้งสองอย่างแล้วค่ะอีกอย่างหนึ่งที่เรียกว่าอาหารด่วนคือนำเอาฮอร์โมนนมสดและฮอร์ไข่ที่หมักเป็นแล้วนำมาหมักรวมกันโดยใช้จุลินทรีย์หน่อกล้วยเป็นจุลินทรีย์หมัก

1 Like

ตอนนี้ทำใช้อยู่แล้วครับฉีดพ่นกับมะม่วงโดยใช้สลับกับสารเคมีและอีกชนิดหนึ่งคือฮอร์โมนไข่เพื่อลดค่าใช้จ่ายซึ่งก็ลดลงมากๆด้วย

1 Like

ขอบคุณมากค่ะ

1 Like

สุดยอดเลยครับ

1 Like

ทำแล้วเก็บไว้ใช้ได้นานแค่ไหนคะ

1 Like

ขอบคุณมากครับ
อัตราการใช้และวิธีใช้เหมือนกับน้ำหมักทั่วไปหรือเปล่าครับ ?

2 Likes

อัตราการใช้20ซีซีต่อน้ำ20ลิตรครับ

2 Likes

อัตรานี้ใช้ฉีดหรือรดค่ะ

1 Like

ฉีดพ่นครับผสมกับฮอร์โมนไข่ก็ได้ครับ

2 Likes

ฉีดพ่นครับ

2 Likes

ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ

1 Like