ปลูกมะนาวในล้อยาง รถแต่ว่าเป็นแต่ใบไม่มีดอกไม่มีลูกควรทำยังไงและใส่ปุ๋ยอะไรล่ะครับขอบคุณครับ

ปลูกมะนาวในล้อยาง รถแต่ว่าเป็นแต่ใบไม่มีดอกไม่มีลูกควรทำยังไงและใส่ปุ๋ยอะไรล่ะครับขอบคุณครับ

2 Likes

เลี้ยงต้นให้มีกิ่ง ก้าน ใบ สมบูรณ์ดีเสียก่อน อาจจะใช้ปุ๋ยหมักหรือเคมี เช่น ๒๕-๗-๗ เวลาจะให้ออกดอกจะต้อง “งดน้ำ” จะงดกี่วัน ขึ้นกับสภาพอากาศว่าชื้นหรือแล้งมากน้อย แต่โดยมากก็ราว ๕ วัน ถึง ๗ วัน โดยที่ต้องคอยเฝ้าดูอาการของใบ ที่กำลังดีคือ งดจน “ใบสลด” คือลองหักใบดูแล้ว “ใบไม่กรอบ” ใบจะถูกพับลงแบบใบไม้เหี่ยว จากนั้นรดน้ำให้ชุ่มทั้งทรงพุ่มและพื้นดิน รอชมดอกเลยค่ะ ได้ดอกแล้วก็อย่าไปยุ่งกับเขามาก เช่น ไม่ต้องหวังดีขยันรดน้ำทุกวัน ไม่ต้องหวังดีใส่ปุ๋ยประเภทปุ๋ยหมัก ปุ๋ยคอกหรือปุ๋ยเคมีที่เลขตัวหน้าสูง ช่วงดอกบานก็ไม่ต้องฉีดพ่นอะไรให้เกิดเชื้อราตกค้าง หรือพ่นน้ำซึ่งทำให้ดอกที่ได้รับการผสมแล้วหลุดร่วง หากแล้งเกินให้รดเฉพาะพื้นดิน ไม่ต้องรดทรงพุ่ม รอให้เห็นผลเป็นรูปทรงมะนาวนิด ๆ สีเขียวเข้มก่อน จึงค่อยบำรุง

ช่วงฤดูนี้หากต้นมะนาวยังไม่ติดดอกออกผล อาจจะยากสักหน่อยเพราะในอีก2-3เดือนก็จะเข้าหน้าแล้ง อาจต้องลองแกล้งมะนาวสักครั้ง

1.ใส่ป๋ย 8-24-24หรือ 9-24-24 เสริมด้วยแคลเซี่ยม-โบรอน แม็กนีเซี่ยม สังกะสี รดน้ำตาม2-3 ครั้งหลังปุ๋ยละลายหมดแล้ว
2. กรณียังมีฝนให้หาฟางหรือเศษหญ้าแห้งคลุมหน้าดินให้นูนแล้ว คลุมพลาสติกเพื่อกันฝน
3.งดน้ำ 7-15 วัน คอยสังเกตุใบเหี่ยวสลดเหลืองร่วง
4.ขึ้นน้ำใหม่ รอการาอออกดอก
5.กระตุ้นการแตกตาดอก ให้ฉีดพ่น สารสาหร่ายสกัด 40- 80 มิลลิลิตร และปุ๋ย 13-0-46 อัตรา 500 มิลลิกรัมในน้ำ 20 ลิตร เพื่อให้แตกตาดอก

1 Like

ขอบคุณครับที่แนะนำมา ผมไม่เข้าใจ จะไปทำตามทุกอย่างเลยครับ