สวัสดีค่ะ เพิ่งเคยเข้ามาใช้งานครั้งแรก ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะคะ ขอสอบถามปัญหาต้นรวยทรัพย์สีทอง มีอาการเป็นจุดๆที

สวัสดีค่ะ เพิ่งเคยเข้ามาใช้งานครั้งแรก ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะคะ

ขอสอบถามปัญหาต้นรวยทรัพย์สีทอง มีอาการเป็นจุดๆที่ใบแบบในภาพ อาการแบบนี้ร้ายแรงไหมคะและมีวิธีแก้ไขอย่างไรบ้าง

ปกติเลี้ยงไว้หน้าบ้านมีหลังคา การรดน้ำ 3-4 วัน/ครั้ง หรือตอนดินแห้ง ตอนแรกเริ่มเป็นแค่ใบเดียว ตอนนี้เริ่มเป็นเกือบทั้งกระถาง และใต้ใบเหมือนมีน้ำเหนียวๆเกาะ ที่ผ่านมาใช้น้ำส้มควันไม้ผสมรดที่โคลนต้น และฉีดพ่นที่ใบทุกๆ 7 วัน อาการก็ยังไม่ดีขึ้นเลยค่ะ

3 Likes

น่าจะเป็นเพลี้ยหอยนะครับ

1 Like

มีวิธีแก้ไขไหมคะ

สังเกตุดูก่อนนะครับว่ามันตายรึยัง ถ้าตายไปแล้วก็ไม่ต้องทำอะไร ถ้ายังไม่ตายลองจัดการตามนี้ครับ เพลี้ยหอย ทำยังไงจะกำจัดมันได้คะ เคยเอาแปรงสีฟันขัดออกทีนึง ไม่ถึงเดือน โตลามไวมากเลยค่ะ ไม่รู้จะทำยังไงดี