ทุเรียน5ปีแล้วบ้างต้นก็ออกดอกบ้างต้นก็ยังไม่ออกดอกแต่ยอดออกเยอะมากคับต้องคุมน้ำแบบไหนหรือให้ปุ๋ยแบบไหบคับ

ทุเรียน5ปีแล้วบ้างต้นก็ออกดอกบ้างต้นก็ยังไม่ออกดอกแต่ยอดออกเยอะมากคับต้องคุมน้ำแบบไหนหรือให้ปุ๋ยแบบไหบคับ

4 Likes

อ่านที่นี่เลยจ้า ใครทำดอกทุเรียนอยู่บ้าง? ถ้าไม่อยากทำพลาดอ่านเลย! วิธีดูแลและให้น้ำดอกทุเรียนในแต่ละระยะ

ไม่ต้องกลัว. จ้า. แตกยอดไม่น่ากลัว เท่าแตกข้าง. เดินน้ำแบบเดิมมึนๆไปเลยครับ เดี๋ยวเขาจะกางใบเองแปปเดียว. ถ้าถอยน้ำหรือทำนั้นนี้. จบนะครับ. ร่วงหมดแน่ ไม่ต้องกลัวใบอ่อนนะครับชิวๆมาก

ขอบคุณคับ…แล้วต้นที่ยังไม่ออกดอกละคับแต่แตกยอด…ผมอยากจะทำดอกคับควรทำแบบไหนคับ

ทุเรียนออกดอก ด้วยบางต้นแตกใบอ่อนด้วย
ต้องจัดการน้ำให้เหมาะสม สำต้นแตกใบอ่อน เร่งใบแก่ดังนี้

ช่วงติดดอกเน้นการจัดการ เรื่องน้ำ -ปุ๋ย -ศัตรูพืช

1.การจัดการน้ำเพี่อช่วยให้การออกดอกดีขึ้น หลังที่ทำการเปิดตาดอกแล้วทุเรียนเริ่มแทงดอกออกมาเป็นหัวตาปูให้เห็น หากอากาศแห้งให้ขึ้นน้ำทีละน้อยแบบพรมให้หน้าดินชื้น ให้สังเกตว่าทุเรียนขาดน้ำหรือไม่ ถ้าน้ำน้อยกลุ่มดอกหุบ ถ้าน้ำมากกลุ่มดอกจะกางออก ยิ่งดอกโตขึ้นก็ต้องการน้ำค่อนข้างมาก ในระยะหัวกำไล และระยะดอกบาน
ช่วง–----ไข่ปลา-ตีนหนู - ดอกบาน ---- หางแย้- ขึ้นหนาม ---- ป๋องนม-- ผลโตเก็บเกี่ยว
วันพัฒนา-30-----20-------10--------------10------- 30-------------30------ 45---------10

น้ำที่ให้ — 20% --100% --50% -------- --50%---- 70%--------100%----100%—----70%

2. การให้ปุ๋ยในระยะ ไข่ปลาถึงดอกบาน
เพื่อให้ทุเรียนมีการพัฒนา และติดผลที่สมบูรณ์ ควรให้ปุ๋ยน้ำตาลทางด่วนผสมแคลเซียมในระยะ1- 2 สัปดาห์ก่อนดอกบาน

3.การจัดการศัตรูพืช หนอนกัดกินดอก ดอกเน่า

สำหรับต้นที่ไม่ออกดอกแต่แตกใบอ่อนให้เร่งใบแก่ดังนี้
ทุเรียนแตกใบอ่อน
การแก้ไข
ต้องเร่งให้แตกใบอ่อนแก่เร็วขึ้น และเพิ่มอาหารให้ดอกอ่อนด้วยโดยการพ่นปุ๋ย เกล็ด 0-42-56 หรือ 12-3-42หรือ 0-52-34 อัตรา 500กรัม +แม็กนีเซี่ยม สังกะสี แคลเซี่ยม -โบรอน 250มิลลิลิตร+สาหร่าย 50 กรัม/น้ำ200ลิตร2-3ครั้ง เพิ่มน้ำตาลและ เร่งแตกใบอ่อนให้แก่เร็วขึ้น เพื่อเพิ่มโอกาสในการออกดอกต่อไป

อดน้ำครับ. รอใบตกเหมือน5โมงแล้วดันน้ำเต็มที่เลย. มีโอกาศอีกรอบเท่านั้นครับ