ราสนิมใช้อะไรกำจัดครับ ขอบคุณครับ

ราสนิมใช้อะไรกำจัดครับ
ขอบคุณครับ

2 Likes

ถ้ามั่นใจว่าเป็นโรคที่มีสาเหตุจากเชื้อรา ในกลุ่มใบจุด ราสนิม ราเขม่า สามารถใช้สารในกลุ่มรหัส 3 ( ไตรฟอรีน โพรคลอราช ไดฟิโนโคนาโซล อีพ๊อกซีโคนาโซล เฮกซาโคนาโซล ไมโคลบิวทานิล โพรพิโคนาโซล ทีบูโคนาโซล และ เตตราโคนาโซล เป็นต้น ) และสารกลุ่มรหัส 11 ( อะซ๊อกซีสโตรบิน ไพราโคลสโตรบิน ครีโซซิมเมทิล และ ไตรฟล๊อกซีสโตรบิน เป็นต้น) และ ผสม ด้วยสารประเภทสัมผัส เช่น แมนโคเซ็บ โพรพิเนป ซิงค์ไทอะโซล และ คลอโรทาโลนิล เป็นต้นเพื่อเพิ่มประสิทธิภาพและลดโอกาสดื้อของเชื้อสาเหตุ
หรือจะใช้สารฯกลุ่ม ๓+๑๑ ที่มีจำหน่ายสำเร็จรูป แต่ต้องไม่ลิมผสมสารประเภทสัมผัส
ในการพ่นสารฯ เพื่อให้ได้ประสิทธิภาพ และ ลดการเกิดพิษกับพืช ไม่ควรผสมกับปุ๋ยน้ำหรือฮอร์โมนใดๆ