ผลฝรั่งเป็นแบบนี้จะมีวิธีป้องกันอย่างไรครับมือใหม่หัดทำเกษตรครัย

ผลฝรั่งเป็นแบบนี้จะมีวิธีป้องกันอย่างไรครับมือใหม่หัดทำเกษตรครัย

3 Likes

รอยด่างบนผล ไม่ใช่อาการที่เกิดจากเชื้อสาเหตุ น่าจะเป็นอาการที่ผลฝรั่ง ได้รับสารละลายบางอย่างที่ไม่เหมาะสม ต้องพิจารณาชนิดสารฯที่ใช้รวมถึงการผสมสารต่างๆในการพ่น

ไม่ได้ห่อผลหรือคะ น่าจะโดนแมลงวันทองเจาะไหมคะ ลองผ่าผลดูค่ะว่าข้างในมีหนอนไหมคะ

ถ้าผ่าแล้วไม่มีหนอน
ก็ไม่ได้ห่อผลตั้งแต่เล็ก
เจอแดดแรงๆก็จะเป็น
เนี้อก็จะแข็งไม่ฟู

มีเพลี้ยหรือป่าวคับ

ห่อครับลองเปิดดูเป็นแบบนี้เยอะมาก

ที่ฉีดไปจะมียากันเชื้อรา+ธาตุอาหารรอง+ธาตุอาหารเสริมครับ