ปลูกผักชีไว้อายุจะถอนได้แล้ว ผักงามใบใหญ่ แต่สีไม่ค่อยเขียว อยากให้สีเขียวเข้ม ต้องใส่ธาตุอาหารอะไรคะ เป็นมือใหม่ค่ะ

ปลูกผักชีไว้อายุจะถอนได้แล้ว ผักงามใบใหญ่ แต่สีไม่ค่อยเขียว อยากให้สีเขียวเข้ม ต้องใส่ธาตุอาหารอะไรคะ เป็นมือใหม่ค่ะ

5 Likes

N หรือไนโตรเจนครับ หรือปุ๋ยคอกดีสุด

1 Like

ธาตุสังกะสีจะช่วยให้ใบเขียวเข้มขึ้นไหมคะ

แมกนีเซียมคับพ่นทางใบ

สังกะสีน่าจะช่วยเรื่อง การแตกยอดนะครับถ้าจำไม่ผิด หลักๆเค้าจะให้NกับMg ไนโตรเจนและแมกนีเซียม เพราะทั้งสองตัวคือส่วนประกอบของคลอโรฟิลด์(สีเขียวในใบพืช)แต่ธาตุMgส่วนใหญ่พืชหาได้เองแชะใช้ไม่เยอะจึงแนะนำให้เติมNเพราะสำคัญกว่าและพืชน่าจะต้องการมากกว่าครับ

1 Like

ให้ปุ๋ยทางใบ เน้นไนโตรเจนสูง+แคลเซี่ยม-โบรอน แม็กนีเซี่ยม สังะสีหรือ ใช้ 30-20-10+TE ก็ได้

1 Like

ขอบคุณค่ะที่ให้ความรู้

ขอสอบถามว่าแคลเซี่ยมโบรอนไม่สามารถฉีดพ่นรวมกับปุ๋ยทางใบที่มีฟอสฟอรัสใช่ไหมค่ะ เพราะมันจะตกตะกอน พืชไม่สามารถนำไปใช้ได้ทันที ต้องฉีดแยกกันใช่ไหมค่ะ

ปัก:+1::+1::+1: