กล้วยผมเป็นแบบนี้ครึ่งสวนทำไงดีครับ(4 ไร่) 😌😔😔😔😔

กล้วยผมเป็นแบบนี้ครึ่งสวนทำไงดีครับ(4 ไร่) :relieved::pensive::pensive::pensive::pensive: f9d37bfdbd0d868620fa1e06c48a760ea9f3520d_2_375x500.jpeg

ลองฟันต้นดูคับว่ามีรูหรือป่าว

ตัดต้นที่ติดเชื้อทิ้งคับแล้วทดลองเอาขี้เลื่อยใส่ไปที่โคนต้น

1 Like

มีรูปปัญจุบัญไหมคับ

1 Like

สวนอยู่ที่(บ้าน)เชียงรายครับ…ตอนนี้ผมอยู่ลำพูน กลับบ้านเดือนละครั้งครับ…เดี๋ยวกลับไปจะเอาข้อมูลอย่างละเอียดมาให้ครับ…ขอบคุณครับ

ตัดต้นระดับดิน เมียบอาการดู ถ้าท่อน้ำเปลี่ยนสีเป็นดังรูป แต่แกนกลางยังปกติ จะเป็นอาการของ โรคตายพราย ถ้าโรครุนแรงลักษณะสีน้ำตาลนี้จะเกิดจนเป็นวงกลมรอบแกนต้น

1 Like

ตัดต้นแม่ทิ้งครับ ย้ายหน่อหาที่ปลูกใหม่ แต่อย่าลืมแช่หน่อฆ่าเชื้อก่อนนะครับ