การไห้น้ำช่วงนี้ต้องไห้ถี่ ขึ้นด้วยความชื้นต่ำ อุหภมิต่ำ อย่ายึดติดกับอากาศปกติครับหัวปกติ2วันกำลังสวย เวลาขึ้นอยุ่กับพื

การไห้น้ำช่วงนี้ต้องไห้ถี่ ขึ้นด้วยความชื้นต่ำ อุหภมิต่ำ อย่ายึดติดกับอากาศปกติครับหัวปกติ2วันกำลังสวย เวลาขึ้นอยุ่กับพื้นที่
:pray:t2:kosan sanchai

5 Likes

หางแย่ร่วงเกิดจาก ให้น้ำน้อย หรือ เยอะ ครับ.และทุเรียนบางต้นมี3รุ่น

เกิดจาก. น้ำเยอะจ้า. อากาศสวิงด้วย ไม่มีการเตรียมแผนมาแต่แรกด้วย. ต้องตีน้ำให้เลยนอกทรงพุ่มไว้+กับอย่าให้น้ำวันเว้นวัน. ไอการไว้หลายรุ่นผมไม่เห็นด้วยนะครับ เลือกรุ่นที่ใหญ่สุดไว้ครับ. คิดง่ายๆ ครับ. มีเมียหลายคนได้ไหมละครับ. ตีถีบกันตาย. แต่สรุปแล้ว บางทีหางเย้ มันร่วง เกิดจาก. น้ำและการไม่วางแผนมาแต่แรก แนะนำถอยน้ำครับผม. น่าจะหายและดีขึ้น ขอชมภาพหน่อยครับ

1 Like

ปกติผมให้น้ำ 30 นาที (คิดว่าน้ำน้อย)มันร่วง.ตอนนี้ผมเพิ่มมา 40 นาที ก็ยังพบว่ามันร่วงอยู่ ก็เลยไล่ตัดแต่งดอกบริเวณปลายกิ่ง และที่อยู่หลังกิ่งออกรวมทั้ง แต่งรุ่นที่น้อย ออก

หางเย้ ที่เห็นน้ำน้อยไปนะครับ ให้แบบมึนๆไปเลยครับ. พอหางเย้ ไหม้ชนตูดกระแทกน้ำเพิ่มจากเดิมเลยครับ10-15นาที พร้อม พ่น อโทนิค+แคลเซียมโบรอน+เพลี้ยไฟ พ่น4งวดครับ. ช่วงขึ้นเกล็ด แล้วก็ หัวนิ้วโป้ง ไข่ไก่ ไข่ห่าน. เพิ่มเติมครับ อโทนิค ใช้60,70,80,100. ใช้เป็นเลเวลไปครับใช้เยอะร่วงนะครับ. คุมน้ำไว้นะครับ แนะนำให้ เว้น2เข้า3ครับน้ำ. ให้ช่วง8โมงขึ้นไปครับ. อย่าให้เลย12:00นะครับ ปากใบเขาปิดลองดู ครับ

1 Like

ขอบคุณครับจะลองทำตามดูครับ.ปกติผมให้ เว้น2วันวันที่3ให้ เดี๋ยวจะลองเพิ่มน้ำดูครับ.ส่วนยาพ่นตามนั้นเลยครับ…ขอบคุณอีกรอบครับ

สู้ๆนะครับ. ช่วงนี้ความชื้นต่ำ แต่อุณหภูมิสูงครับ ปากใบพืชเขาปิดหมดครับ ต้องดูการให้น้ำดีดี. แนะนำ9-11โมงครับ

1 Like