จำเป็นมั้ยที่จะต้องปัดดอกทุเรียน ปัดดอกไม่ปัดดอก มีผลมั้ย.เพราะมีบางต้นผมไม่ได้ไปปัดก็ลูกติด ขึ้นลูกแล้ว

จำเป็นมั้ยที่จะต้องปัดดอกทุเรียน ปัดดอกไม่ปัดดอก มีผลมั้ย.เพราะมีบางต้นผมไม่ได้ไปปัดก็ลูกติด ขึ้นลูกแล้ว

2 Likes

การปัดดอกไม่ได้ทำให้ ทุเรียนติดดีหรือไม่ดีนะครับ ไม่เกี่ยวเลย ไร้สาระมากครับผม. การปัดดอกช่วยให้รูปทรงเขาออกมาสวยงามครับ. อันไหนสูงๆไม่ต้องปัดครับ. ลมเขาปัดให้แล้ว. ต่อไม้ให้เท่าขนาดสูงตัวเราแล้วปัดไปและกลับแค่นี้พอ . รอช่วงทุ่มไปดูดอกได้เลย. ถ้าน้ำตัวเมียเยิ้มๆปัดได้เลยครับ ถ้ายังไม่เยิ้มอย่านะครับอย่าไปข่มขืนเขา ปัดไปเถอะครับไม่ถึง5คืนหรอกครับ กับการที่ดอกออกปีละครั้ง. มันคุ้มกว่าเยอะครับ เชื้อวิ่งไปรังไข่ตอนเราปัด72ชมครับผม.

2 Likes

เป็นความรู้ที่มีประโยชน์มากครับ…ขอบคุณมากครับ.