หลังฝนตก มะม่วงน้ำดอกไม้เริ่มช่อเน่า ฉีดยารา ก็คุมไม่อยู่ การติดลูกก็น้อย มีวิธีการจัดการยังไงดีครับ

หลังฝนตก
มะม่วงน้ำดอกไม้เริ่มช่อเน่า
ฉีดยารา ก็คุมไม่อยู่ การติดลูกก็น้อย
มีวิธีการจัดการยังไงดีครับ

9 Likes

เหมือนราขึ้นตามช่อค่ะ รอเพื่อนๆมาช่วยยืนยันค่ะ

2 Likes

ช่วงนี้ ฝนชุกมากครับ
ตกซ้ำๆ ดอกอาจจะเป็นราดำ

เป็นอาการของโรคช่อดอกดำ ที่มีสาเหตุจากเชื้อราหลายชนิด
การป้องกันกำจัด

1. สำรวจปริมาณเพลี้ยไฟอย่างสม่ำเสมอ และควรกำจัดเพลี้ยไฟก่อนดอกบาน
  2. ถ้าเริ่มสังเกตพบอาการโรค ใช้สารป้องกันกำจัดโรคพืชที่มีประสิทธิภาพ เช่นสารในกลุ่มรหัส 1( เบนโนมิล คาร์เบนดาซิม ไธอะเบนดาโซล ไทโอฟาเนทเมทิล) สารกลุ่มรหัส 3 ( ไตรฟอรีน โพรคลอราช ไดฟิโนโคนาโซล อีพ๊อกซีโคนาโซล เฮกซาโคนาโซล ไมโคลบิวทานิล โพรพิโคนาโซล ทีบูโคนาโซล และ เตตราโคนาโซล เป็นต้น ) และสารกลุ่มรหัส 11 ( อะซ๊อกซีสโตรบิน ไพราโคลสโตรบิน ครีโซซิมเมทิล และ ไตรฟล๊อกซีสโตรบิน เป็นต้น) และเพื่อเพิ่มประสิทธิภาพของสาร และ ป้องกันการดื้อของเชื้อต่อสารป้องกันกำจัดโรคพืช ควรพ่นสลับหรือผสมกับสารประเภทสัมผัส เช่น แมนโคเซบ โพรพิเนป คลอโรทาโลนิล เป็นต้น เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพและลดโอกาสดื้อของเชื้อสาเหตุ

แต่ข้อควรพิจารณา คือ
๑.ในการพ่นสารป้องกันกำจดัศัตรุพืช ไม่ควรผสมกับ ปุ๋ยน้ำ หรือ ฮอร์โมน ใดๆ เพราะนอกจากจะทำให้ประสิทธิภาพของสารฯลดลงแล้ว บางครั้งช่อดอกดำที่เกิดขึ้นเป็นเพราะพิษจากการผสมสารฯเหล่านั้น
๒. ในการผสมสารฯป้องกันกำจัดศัตรูพืชมากกว่า ๑ ชนิด ต้องละลายสารฯในถังเล็กๆ ทีละชนิด ก่อนนำไปรวมกันในถังใหญ่ที่จะใช้พ่น
๓. หลีกเลี่ยงการใช้สารฯประเภทน้ำมัน

2 Likes

ขอบคุนครับบ

ผมปลูกมะม่วงกุดหมากไฟครับตามสูตรผมๆฉีดยากันราและปุ๋ยและยาฆ่าแมลงและหนอนตั้งแต่เริ่มแทงตาดอกครับทุกๆ3-5วันจนดอกเริ่มบานให้เลิกฉีดยาฆ่าแมลงและปุ๋ยให้ใช้ยาราอย่างเดียวครับและดอกเริ่มบานต้องดูแลมากๆครับฉีดยากันราน้ำฝนราน้ำค้างทุก3วันพอดอกเริ่มโรยให้เขย่าช่อดอกเพื่อช่วยให้กรีบดอกร่วงเร็วเพื่อลอปัญหาลูกลายดำหลังจากติดลูกแล้วก็ลดยาราแต่+ยาเพี้ยไฟฉีดทุก7-10วันจนกว่าลูกจะโตเท่ามะปรางแล้วฉีดยาขัดผิวประมาณ7วันแล้วห่อครับ(การฉีดพ่นยาต้องมีปริมาณที่เหมาสมและขึ้นอยู่กับสภาพอากาศด้วยครับ)0877700759​ ตั้ม​ แรกเปลี่ยนความรู้กันครับ

4 Likes

ขอบคุณมากครับบบบบ

1 Like

ของผม บานตอนฝนชุก และไม่มีแดด ตั้งแต่วันที่9-19 ตค.เลยครับไม่มีโอกาสได้พ่นยาเลยครับ เขตสระแก้ว ครับ

1 Like

ฝนแรงพ่นไม่ได้แต่ฝนปลอยๆเพื่มสารจับใบอีก1ตัวครับ3-5วันครับทำมะม่วงมันหนักนะครับแต่ก็สู้ๆครับ

1 Like

3-5วันถ้าวันนัยฝนตกปลอยๆ+สารจับใบครับแล้วรีบฉีดเลยครับถ้าตก
ปลอยๆประมาณ1-2ชั่วโมงก็ได้นะครับแต่วันนี้วันที่26ตุลาคมแถวอุดรผมเห็นเขาทำฝนเทียม​ ชาวมะม่วง
เจ้งกันมากครับมะม่วงเจอฝนเทียมดำแน่ๆครับแย่มาก

2 Likes

พายุ เข้าตลอดเลยครับ ยังมีอีกลูกจะเข้าเร็วๆนี้ ลูกใหญ่ด้วยครับ ผมนี่ยังเสียวๆ

อีกชุดนึงของผม อยากให้รอดฝน

ถ้ารักษาหายแล้ว ช่วงก่อนออกดอกอาจลำพ่นแคลเซียมโบรอนจะได้ติดดีขึ้น