ทุเรียนหากมีแผลที่ผิวหรือเปลือกเราสามารถชุบน้ำยากันท็อปได้ไหมครับ จะมีผลต่อเนื้อไหมครับ?

ทุเรียนหากมีแผลที่ผิวหรือเปลือกเราสามารถชุบน้ำยากันท็อปได้ไหมครับ จะมีผลต่อเนื้อไหมครับ ?

6 Likes

ติดตามครับผม

ถ้าโดยทฤษฏี แล้ว สารป้องกันกำจัดโรคพืชสำหรับเชื้อราชั้นต่ำ ที่สามารถควบคุมเชื้อสาเหตุโรครากเน่าโคนเน่า (ไฟทอปทอร่า) นั้น จะเคลื่อนที่ในพืชผ่านทางท่อน้ำ ดังนั้นการถ้าใช้ทาที่ผิว หรือแช่ผล โอกาสที่สารฯจะเข้าไปที่เนื้อนั้นแทบจะไม่มี เพราะที่ผลไม่มีระบบของท่อน้ำ
แต่ถ้าจะต้องตรวจสารพิษตกค้างอาจจะถูกตรวจพบ เพราะวิธีการตรวจสารพิษตกค้างในพิช จะตรวจทั้งเปลือก ไม่ได้ตรวจเฉพาะส่วนของเนื้อ ซึ่งเป็นระบบสากลที่ปฏิบัติกันอย่างนี้

1 Like

ขอบคุณมากครับผม

ขอบคุณคับ