เพลี้ยแป้งชอบมาตอนไหนครับ หวั่นๆมาก ตอนนี้ระวังมดอยู่ครับ

เพลี้ยแป้งชอบมาตอนไหนครับ หวั่นๆมาก ตอนนี้ระวังมดอยู่ครับ

8 Likes

มาทุกปีสวนผม

มะม่วงพันธุ์อะไรครับ

น้ำดอกไม้สีทองครับ

เพลี้ยมักจะมาหลังจากการห่อผลครับ

4 Likes

ขอบคุณมากครับ

มดคือตัวร้ายต้องกำจัดก่อน

ต้องรีบกำจัดมดก่อน

เห็นด้วยกับเม้นบนครับ แกะถุงออกมา เพลี้ยแป้งอย่างเยอะ

ลองใช้น้ำส้มควันไม้ดูครับ

อยู่ในถุงห่อมะม่วงคือตายยากมาก

1 Like

เพลี้ยแป้งช่วงมะม่วงยังไม่ติดผล จะอาศัยกับหญ้า วัชพืช พืชอื่นข้างๆสวนหรืออยู่ภายในสวน แต่การขยายพันธุ์จะยังไม่มากเพราะอาหารไม่เหมาะสม อาจจะพบตามใบ กิ่งมะม่วงอยู่บ้าง แต่หลังมะม่วงติดผลแล้ว มดจะคาบตัวอ่อนขึ้นไปปล่อย ปกติจะปล่อยไว้แค่ 1ตัว หลังจากห่อผลถ้าก่อนห่อกำจัดเพลี้ยแป้งไม่หมด เพลี้ยแป้งก็จะขยายพันธุ์ในถุงห่อ หรือมดคาบเดินไปตามช่องว่างที่ขั้วผล ดังนั้นก่อนห่อควรหาสารที่มีประสิทธิภาพกำจัดเพลี้ยแป้ง เช่นกลุ่ม 1 พิริมิฟอสเมทิล ไดอะซินอน มาลาไทออน สลับกับกลุ่ม 4 อิมิดาโคลพริด ไทอะมีทอกแซม อะซีทามิพริด โคลไทอะนิดิน ไดโนทีฟูแรน กลุ่ม 16 บูโพรเฟซีน(คุมไข่ ยับยั้งการลอกคราบตัวอ่อน) ถ้าใช้สารสูตรอื่นที่ไม่มีน้ำมัน(สูตร EC) ใช้สารไวท์ออย หรือปิโตรเลียมออย ช่วนเสริมประสิทธิภาพทางกายภาพให้สารเคมีแทรกซึมเข้าตัวเพลี้ยและล้างไขเพลี้ยแป้ง