อิมิดาตัวเดียวพอไหมคะฉีดเพลี้ยแป้ง

อิมิดาตัวเดียวพอไหมคะฉีดเพลี้ยแป้ง

8 Likes

ไม่น่าใช้ตัวเดียว

ทำไมค่ะ

หารังมดก่อนไหม

อิมิดาโอเคอยู่ที่ผมใช้

ตัดแต่งกิ่งก็ช่วยไม่ให้เพลี้ยลงนะ

จริงครับ

ใช้อิมิดาได้ครับแต่ต้องกลุ่มสารทุกสองอาทิตย์ กันการดื้อยา รวมถึงกำจัดมดและรังมดในสวนด้วยครับ

5 Likes

ขอบคุณมากค่ะ

ดูจังหวะการระบาดดีๆครับ จำเป็นจริงๆค่อยฉีดดีไหม

1 Like

ขอบคุณมากเลยค่ะ

อิมิดาโคลพริด เป็นสารเคมีกลุ่ม 4 ซึ่งมีชื่อสามัญอีกหลายชนิด เช่น อะซีทามิพริด ไทอะมีทอกแซม โคลไทอะนิดิน ไดโนทีฟูแรน ซัลฟอกซาฟลอร์ รวมทั้งนิโคตินจากใบยาสูบ การใข้สารกลุ่มนี้ซ้ำๆจะทำให้รุ่นลูกรุ่นหลานของแมลงได้รับคัดเลือกพันธุกรรมทำให้ดื้อยา ดังนั้นควรมีสารกลุ่มอื่นๆมาพ่นสลับ สารที่ใช้กับเพลี้ยแป้ง เพลี้ยหอยนอกจากสารกลุ่ม 4 แล้วยังมีกลุ่ม 1 เช่น ไดอะซินอน พิริมิฟอสเมทิล มาลาไทออน กลุ่ม 16บูโพรเฟซีน(คุมไข่ ฆ่าตัวอ่อน) กลุ่ม 23 สไปโรเตตร้าแมต(ยับยั้งการสร้างไขมัน คุมไข่ฆ่าตัวอ่อน)กลุ่มอื่นๆไวท์ออย ปิโตรเลียมออย การใช้สารหลายๆกลุ่มสลับกันตามวงจรชีวิต(สำหรับเพลี้ยแป้งเปลี่ยนกลุ่มสารทุก 2อาทิตย์)จะช่วยให้แมลงไม่ดื้อยา

1 Like

ผมใช้บูโปรเฟซินด้วยครับ