ราดำไหมครับ ขจัดยังไงดีครับ กวนใจผมมาก

ราดำไหมครับ ขจัดยังไงดีครับ กวนใจผมมาก

12 Likes

ไม่น่าหายนะ

ผมก็เจอรอด้วยครับ แต่ของผมมันดำกว่านี้

มันต้องแก้ที่ต้นตอ

แก้ยังไงครับ

ในรูปไม่น่าจะใช่ราดำนะ แต่ถ้าเป็นราดำพ่นสารกำจัดเพลี้ยครับสาเหตุของราดำ

5 Likes

ขอบคุณมากครับ

รอยจะหายยาก ทำใจได้เลย

ใช้คาร์เบนดาซิม กับคอปเปอร์พ่นเอา

ราดำเป็นไงครับ

มันป้องกันเพลี้ยได้ครับ แต่รอยมันยังอยู่

ราดำทุเรียน เกิดเป็นปื้นสีน้ำตาลเข้มหรือดำ และบนรอยแผลปื้นนั้น จะเห็นเส้นใยสีดำชัดเจน
แนวทางการจัดการ
๑. ตัดแต่งทรงพุ่มให้โปร่ง
๒.พ่นสารป้องกันกำจัดแมลง เพลี้ยหอย เพลี้ยแป้ง และ เพลี้ยไก้แจ้
๓. ถ้ามีการระบาดของโรคแล้ว ควรผสมสารป้องกันกำจัดโรคพืชที่มีประสิทธิภาพร่วมไปด้วย เช่นสาร กลุ่มรหัส 1( เบนโนมิล คาร์เบนดาซิม ไธอะเบนดาโซล ไทโอฟาเนทเมทิล) สารกลุ่มรหัส 3 ( ไตรฟอรีน โพรคลอราช ไดฟิโนโคนาโซล อีพ๊อกซีโคนาโซล เฮกซาโคนาโซล ไมโคลบิวทานิล โพรพิโคนาโซล ทีบูโคนาโซล และ เตตรานาโซล เป็นต้น ) และสารกลุ่มรหัส 11 ( อะซ๊อกซีสโตรบิน ไพราโคลสโตรบิน ครีโซซิมเมทิล และ ไตรฟล๊อกซีสโตรบิน เป็นต้น) และ สลับด้วยสารประเภทสัมผัส เช่น สารกลุ่มคอปเปอร์ แมนโคเซ็บ โพรพิเนป และ คลอโรทาโลนิล เปินต้น

รูปที่ส่งมาอาจจะเป็นราดำก็ได้ เพียงแต่ได้พ่นสารบางชนิดท่ี่มีประสิทธิภาพทำให้เส้นใยแห้งไป เหลือแต่รอยแผลที่เป็นปื้นมีน้ำตาล ซึ่งรอยแผลนี้ไม่หายไปนะคะ จะเป็นตำหนิอยู่บนผล

2 Likes