ข้อดี ข้อเสียของการฉีดแอมพลิในส้มคืออะไรค่ะ

ข้อดี ข้อเสียของการฉีดแอมพลิในส้มคืออะไรค่ะ

10 Likes

รอผู้รู้คะ

รอความรู้ด้วยค่ะ

เห็นสวนข้างๆฉีด

อยากลองฉีดแต่ยังไม่มีข้อมูลหน้ะ

ผมก็อยากรู้ว่ามันเปนไง

น่าจะมีทั้งข้อดีและข้อเสียนะผมว่า แต่มันอยู่ที่ว่าอะไรจะมากกว่า

2 Likes

แอมพิซิลิน หรืออะมอกซี่ซิลิน ที่ชาวสวนส้มใช้ฉีดต้นส้มนั้นเป็นยาปฏิชีวนะที่ใช้ยับยั้งเชื้อแบคทีเรียในคน การใช้สารปฏิชีวนะนี้ถ้าตกค้างในผลส้มคนจะได้รับสารโดยบังเอิญจะทำให้เชื้อในคนดื้อยา มีข้อมูลงานวิจัยพบว่าการฉีดสารแอมพิซิลิน 1ครั้งในส้ม จะตกค้างในผลส้มได้ถึง 60วัน แต่ถ้าฉีดซ้ำจะมีโอกาสตกค้างนานขึ้น ดังนั้นควรแก้ไขที่ต้นเหตุคือหาต้นปลอดโรคกรีนนิ่งที่มีเชื้อสาเหตุจากแบคทีเรีย และกำจัดเพลี้ยไก่แจ้ที่เป็นแมลงพาหะ