แอนแทรคโนสลงใบมะม่วงแก้ไงดีคะ ใบหงิกแล้ว

แอนแทรคโนสลงใบมะม่วงแก้ไงดีคะ ใบหงิกแล้ว

17 Likes

ใบเขียวดีจัง เสียดาย

จัดเฮกซาโคนาโซลสักหน่อย

โห เป็นเยอะไหม

ก็หลายต้นอยู่ค่ะ

ปล่อยสวนชื้นไหมครับ มันเลยมา

สวนผมก็โดนแต่หายแล้ว

ทำไงครับ

พ่นแมนโคเซ็บ

2 Likes

ลองลดปุ๋ยที่มีไนโตรเจนดูครับ มันไปเร่งใบให้สมบูรณ์เกิน ต้นเลย้อ่อนแอแล้วก็เกิดโรคง่ายการเกิดโรค

5 Likes

ผมว่าโพรคลอราซได้อยู่

ใบที่เห็นโดนแอนแทรคโนสเข้าทำลายในระยะใบอ่อน ซึ่งในช่วงนั้อาจขาดการป้องกัน เมื่อสภาพอากาศชื้นก็ทำให้เกิดเชื้อแอนแทรคโนสเข้าทำลาย ระยะแรกๆของการเข้าทำลายอาการยังไม่ชัดแต่นานขึ้น ใบเริ่มแกก็จะเห็นอาการชัดเจนดังรูปที่ส่งมา
ตอนนี้ที่ใบก็จะมีสปอร์ของเชื้อราอยู่ตามแผล หากเก็บไว้เท่ากับเป็นแหล่งอาศัยของเชื้อจำเป็นต้องตัดแต่งที่เป็นโรคแอนแทรคโนสออก นำไปเผาไปทันที อย่าไปทิ้งไว้ทำให้เชื้อแพร่กระจายต่อไปอีกหลังจากนั้นควรฉีดพ่นสารเคมีป้องกันกำจัดเชื้อรา ด้วย ด้วยแมนโคเซป 80%WP อัตรา40-50 กรัม/น้ำ 20 ลิตรหรือโปรคลอราช 45%W/V EC อัตรา 20-35 ซีซี/ น้ำ 20 ลิตร หากเชื้อเดื้อยา ลองเปลี่ยนมาใช้ อะซ็อกซี่สโตรบิน 25%WV SC อัตรา 5-10 ซีซี /น้ำ 20 ลิตร

ผมว่าโพรคลอราซได้อยู่

1 Like