แอนแทรคโนสมะม่วงนี่ระบาดหนักช่วงไหนครับ ช่วงติดลูกต้องระวังเป็นพิเศษหรือเปล่า

แอนแทรคโนสมะม่วงนี่ระบาดหนักช่วงไหนครับ ช่วงติดลูกต้องระวังเป็นพิเศษหรือเปล่า

14 Likes

ระบาดได้ทุกช่วง

2 Likes

ครับผม

ออกดอกก็เจอบ่อยนะ ตรวจสวนบ่อยๆมันช่วยได้เยอะจริงๆนะ

1 Like

ตรวจสวนเช้าเย็นไปเลย

1 Like

ถ้าปลูกแบบยกร่องก็ต้องระวังทุกช่วงแหละ

4 Likes

ทำไมหรอคะ

สวนมันจะชื้นกว่า

1 Like

ความชื้นนี่ตัวเรียกน้องแอนเลย

1 Like

น้องแอน? 5555555

ช่วงเฝ้าระวัง = แตกใบ ออกดอก ติดผล

4 Likes

แอนแทรคโนสเป็นโรคที่ชาวสวนมะม่วงกลัวกันมากพอๆกับชาวสวนทุเรียนกลัวไฟทอปธอร่าอย่างนั้นแหละ แต่แอนแทรคโนสไม่ทำลายให้ถึงตายแต่ถ้าเป็นที่ผลก็ขายไม่ได้เลย แถมตามไปแสดงอาการช่วงผลสุกทั้งๆที่ผลเขียวๆไม่เห็นอาอาการ
สภาพอากาศที่เหมาะสมต่อการเข้าทำลายช่วงฤดูฝน หรือช่วงมี่ความชื้นสูงในฤดูหนาวหมอกลงจัด
การเข้าทำลาย ส่วนอ่อนของมะม่วง เช่นใบอ่อนต่อมาใบเป็นแผลแห้งเป็นจุดๆทีมีขอบเขตชัดเจน ที่ต้องระวังเป็นพิเศษช่วงแทงช่อดอกอ่อนทำให้ช่อแห้งดำไม่ติดผล หากเข้าทำลายผลอ่อน อาจจะแสดงอาการทันที หรือไม่แสดงแต่่อยู่ใต้ผิวและเมื่อมะม่วงก็แสดงอาการให้เห็นเป็นปัญหาที่ปลายของมะม่วงที่ส่งออก มีการแจ้งส่งคืนสินค้า
โดยเฉพาะการทำนอกฤดูในช่วงฤดูฝน ที่ต้องเจอกับฝนตกในช่วงแทงช่อและดอกบาน หากฝนเมื่อไรหลังฝนหยุดตกต้องรีบพ่นสารเคมีที่คุมการงอกของสปอร์รา เช่น อะซ็อกซี่สโตรบิน 25%W/V 5-10 ซีซี./น้ำ 20 ลิตร ด้วยเครื่องพ่นยาแรงอัดสูง หรือ แอร์บาส สำหรับการป้องกันในช่วงปกติไม่มีฝนอาจใช้ แมนโคเซป 80%WPอัตรา 40-50 กรัม/น้ำ 20 ลิตร หรือโปรคลอราช 45%WPอัตรา 20-35 ซีซี /น้ำ 20 ลิตร
ผลถูกแอนแทรคโนสทำลาย

ใบถูกแอนแทรคโนสทำลาย

มาได้ตลอด

1 Like