พาหะพวกเพลี้ยหอยเพลี้ยแป้งนี่ตัวอะไร ใช่มดไหม

พาหะพวกเพลี้ยหอยเพลี้ยแป้งนี่ตัวอะไร ใช่มดไหม

16 Likes

ใช่เลย

มดนี่แหละตัวดีมาก

มดมันกินน้ำหวานจากตัวเพลี้ยครับ พอกินแล้วมันไปต้นอื่นมันก็แบกเชื้อ ต้นอื่นก็ติดอีก

1 Like

โห สุดยอดมาก

มดกับเพลี้ยความสัพันธ์น้ำพึ่งเรือเสือพึ่งป่า

ขำเลย 5555

มดเหมือนเป็นบอดี้การ์ดของเพลี้ยครับ มดจะคอยกินตัวห้ำตัวเบียนที่เป็นแมงดี ปกป้องเพลี้ยไม่ให้โดนแมงพวกนั้นกิน

1 Like

มีเป็นแบ่งเป็นแก๊งค์

ขอบคุณครับ

ใช่เลยครับเนื่องมูลของเพลี้ยหอย เพลี้ยแป้ง เพลี้ยอ่อน รวมทั้งเพลี้ยจักจั่น ล้วนแล้วถ่ายมูลออกมาเป็นน้ำหวาน มดเองชอบจึงเป็นตัวคุ้มกัน และเป็นพาหะคอยพาเพลี้ยทั้งหลายไปปล่อยที่จุดเป็นอาหารของเพลี้ย ฉะนั้น เห็นมดมักจะต้องเจอเพลี้ย ถ้ากำจัดเพลี้ยต้องกำจัดมดด้วยจึงจะได้ผล