ยุบเขียวหรือเหี่ยวเขียวเราจะป้องแบบไหน

ยุบเขียวหรือเหี่ยวเขียวเราจะป้องแบบไหน

1 Like

มันคืออะไร ต้นอะไรครับ มีรูปมาดูกันหน่อยครับ

2 Likes

แตงโมคับอาการจะยุบลงเมื่อโดนแดดแต่อากาศเย็นจะค่อยๆๆฟื้นแล้วเหี่ยวตายคับ

น่าจะเป็นอาการเถาเหี่ยวของแตงโม นะครับ รออาจารย์โรคพืชมาตอบนะครับ ว่าจะต้องทำอย่างไรต่อไป

อาการแตงโมเหี่ยว มีโอกาสเป็นไปได้จาก ๔ สาเหตุคือ
๑. ขาดโรอน โคนต้นแตก ตามยาว
๒. เหี่ยวจากเชื้อรา Sclerotium จะสังเกตุเห็นเส้นใยสีขาวที่บริเวณโคนต้น
๓.เหี่ยวจากเชื้อรา Fusarium ที่โคนต้นอาจจะมีแผลสีเข้ม หรืิิอไม่มีก็ได้ หรือบางครั้งจะเห็นเส้นใยสีชมพู ถ้าผ่าต้นดูจะเห็นท่อน้ำท่ออาหารเป็นสีน้ำตาลแดง
๔. เหี่ยวจากไส้เดือนฝอยรากปม รากจะเป็นปม

ลองจำแนกดู

1 Like

อาจจะต้องดูภาพต้น ใบ ประกอบนะคะ จะได้รู้สาเหตุแน่นอน