สอบถามว่าก่อนห่อมะม่วงน้ำดอกไม้ ต้องฉีดยาอะไรหรือทำยังไงก่อนคะเพื่อกันเพลี้ยแป้ง

สอบถามว่าก่อนห่อมะม่วงน้ำดอกไม้ ต้องฉีดยาอะไรหรือทำยังไงก่อนคะเพื่อกันเพลี้ยแป้ง

10 Likes

รอด้วยครับ

ต้องใช้อิมิดามั้ย

เคยอ่านเจอมาแต่ไม่แน่ใจว่าสารไทอะมีทอกช่วยไหม

ผมก็ไม่ชัวคับอันนี้แต่มันน่าจะตั้งแต่เอาต้นพันธุ์เข้าสวนมั้ยครับถ้าจะใช้ไทอะมี

4 Likes

เดินดูก่อนเลย ง่ายสุดละครับ

1 Like

งานใหญ่นะถ้าสวนใหญ่ เพราะเดินดูไม่หมดง่ายๆ

1 Like

ผมว่าทำต้นให้โปร่งน่าจะดี

1 Like

มะม่วงที่ไหนครับ

การห่อผลมุ่งหวัง เพื่อให้ผลมีผิวสวย ป้องกันการขีดข่วน ป้องกันแมลงวันผลไม้ที่จะมาทำลายผลในระยะผลใกล้แก่ แต่การห่อกลับเป็นที่หลบซ่อนและที่หากินของเพลี้ยแป้ง จากที่เคยไปเยี่ยมสวนที่ห่อมะม่วงในรายที่เพิ่งจะเริ่มห่อ มีพบปัญหา
1.ถุงหล่นพร้อมผล เพราะห่อเร็วเกินไป หรือพันลวดแน่นเกินไป
2.พบเพลี้ยแป้งเข้าไปหลบซ่อนและดูดกินน้ำเลี้ยง ถ่ายมูลราดำขึ้นผลดำดำน้ำเยิ้มคล้ายมะม่วงเน่า เจ้าของบอกว่าไม่ได้ฉีดพ่นสารเคมีป้องกำจัดเพลี้ยแป้ง
3บางสวนก็พบสีผลไม่สวย เนื่องห่อช้าไป
4.บางสวนพบ ว่ามีบ้างผลมีอาการทำลายของแอนแทรคโนสบ้าง
การห่อผลที่ดี ห่อผลเมื่ออายุ 60 วันด้วยกระดาษคาร์บอน โดยก่อนห่อทำการชุบหรือพ่นสารเคมีป้องกันกำจัดราแอนแทรคโนส และเพลี้ยแป้ง
โดยช่วงก่อนหน้านั้นเพื่อควบคุมสถานการณ์สำหรับเพลี้ยแป้ง ต้องมีการฉีดพ่น เช่น ไทอะมีโทแซม 1-2 ก่อนห่อเพื่อให้มั่นใจว่าจะไม่เพลี้ยแป้งณ.ขณะนั้น อัตราความเข้มข้นอาจสูงกว่าอัตราแนะนำเล็กน้อย สำหรับแอนแทรคโนสก็ผสมสารเคมีป้องกันกำจัดเชื้อราแแอนแทรคโนสเช่นโปรคลอราชผสมแมนโคเซป หรือ อะซ็อกซี่สโตรบิน ฉีดพ่นไปคราวเดียวกันเลย
และตอนที่จะห่อนั้นก็ต้องพ่น หรือจุ่มสารเคมีป้องกันกำจัดรา และเพลี้ยแป้ง ผสมยาจับใบอีกครั้ง

image
image
image
image
image

1 Like