ดินปลูกทุเรียน ที่ดี ค่ากรดเบส ควรอยู่เท่าไหร่ครับ ที่ราไฟทอปไม่ชอบ และ ดินกรด แก้ยากไหมครับ ใส่ถ่านไม้ หรือ เปลือกหอย ห

ดินปลูกทุเรียน ที่ดี ค่ากรดเบส ควรอยู่เท่าไหร่ครับ ที่ราไฟทอปไม่ชอบ และ ดินกรด แก้ยากไหมครับ ใส่ถ่านไม้ หรือ เปลือกหอย หรือปูนขาวดีครับ

1 Like

รอด้วยคนคับ

1 Like

สักประมาน 5.5-6.5 กำลังดี

1 Like

pH ควรอยู่ที่ 5.5-6.5 ครับ
ถ้า pH อยู่ 4 กว่า จะใช้อย่างไหนก็ได้ครับเอาที่หาง่ายและต้องรู้ปริมาณที่จะใส่ด้วยนะครับ ลองหาดูในเน็ตครับมีข้อมูลเยอะเลยครับ

3 Likes

ขอบคุณครับ 5.5-6.5 จะลองไปปรับให้ได้ตามนี้ครับ

ความเป็นกรด-ด่างที่เหมาะสมกับทุเรียน(PH) 5.5-6.5 หากเป็นกรดต้องปรับ ด้วยปูนหอย หรือปูนมาร์ล

3 Likes

ขอบคุณครับ