ต้องฉีดยาบ่อยแค่ไหนหางแย้จนถึงออกลูกกันหนอนใต้

ต้องฉีดยาบ่อยแค่ไหนหางแย้จนถึงออกลูกกันหนอนใต้

12 Likes

แล้วแต่แปลงนะผมว่า ผมทำแปลงไม่ให้รก ตรวจดูบ่อยๆ

ขอบคุณครับ

มันมาเยอะตอนฝนตกหนัก

จากประสบการณ์นะตามธรรมชาติถ้าฝนไม่ตกหนัก หนอนก็ไม่จึ้นมาจากดินนะครับ

ลองขุดดินดูไหมครับเผื่อเจอดักแด้ ได้ทำลายก่อน

4 Likes

จริงครับ

มันพ่นได้แค่กัน ถ้าหนอนเจาะเข้าไปเเล้วในเมล็ดก็ทำใจเลยครับ

2 Likes

ขอบคุณมากครับ

ต้องพ่นกันตั้งแต่เดือนครึ่งเลยครับ

1 Like

หนอนใต้คือหนอนเจาะเมล็ดทุเรียน หากหนอนเข้าไปได้แล้วไม่มีวิธีการกำจัด ดังนั้นต้องใช้วิธีป้องกันก่อนเข้าทำลายคือ 1.การห่อผลด้วยถุงตาข่ายไนล่อน 2.การใช้สารเคมีพ่นแบบป้องกัน ตั้งแต่อายุผลได้ 45วัน โดยพ่นติดต่อกันทุก 7-14วัน ขึ้นกับชนิดของสารเคมี ถ้าสารกลุ่ม 3ไพรีทรอยด์ เช่น ไซเพอร์เมทริน เดลทาเมทริน แลมบ์ดาไซฮาโลทริน จะตกค้างสั้นป้องกันได้ไม่นาน จำเป็นต้องพ่นบ่อย ถ้าเป็นสารกลุ่ม 1ออร์กาโนฟอสเฟสจะตกค้างนาน เช่น ไดอะซินอน โพรไทโอฟอส ไตรอะโซฟอส ก่อนการเก็บเกี่ยวต้องทิ้งช่วงก่อนเก็บเกี่ยวประมาณ 7-14วันขึ้นกับชนิดของสาร