มีวิธีกำจัดเพลี้ยหอยเเบบไม่ต้องฉีดยาไหมครับ

มีวิธีกำจัดเพลี้ยหอยเเบบไม่ต้องฉีดยาไหมครับ

10 Likes

ปกติเพลี้ยหอยต้องฉีดยานะมันมีเกราะ

1 Like

เพลี้ยถ้าไม่ใช้ยาคือไม่หาย

ต้องกันมดเพราะมดพาเพลี้ยมา

กันยังไงครับมด

ไม่เจอยาไม่หายนะเพลี้ยหอย

1 Like

ยากอยู่นะ

รอผู้รู้ครับ

การจัดการเพลี้ยหอยที่มีประสิทธิภาพสูงสุดคือวิธีผสมผสานคือ
1.วิธีเขตกรรม ก่อนนำต้นพันธุ์เข้าสวนควรแช่ต้นพันธุ์พืชด้วยสารเคมีกลุ่ม 4เช่น อิมิดาโคลพริด
2.วิธีกล ตัดแต่งกิ่งไปเผาทำลายทันทีที่พบเพื่อไม่ให้ลุกลาม
3.การใช้สารจากธรรมชาติ โดยใช้ไวท์ออย ปิโตรเลียมออย ก่อนที่จะระบาดรุนแรง 4. การใช้เหยื่อกำจัดมด 5.การใช้สารเคมี กำจัดเพลี้ยหอย หากจำเป็นก็ต้องใช้เคมี เพราะถ้าระบาดรุนแรงและเป็นวงกว้างแล้ว การใช้วิธีการอื่นๆอาจไม่เพียงพอ