มะพร้าว3ต้น ออกลูกมาเป็นแบบนี้ทุกทะลายเลย เกิดจากอะไรครับต้องแก้ไขอย่างไร บางลูกพอกินได้บางลูกกินไม่ได้ด้วย เสียดายมากๆ

มะพร้าว3ต้น ออกลูกมาเป็นแบบนี้ทุกทะลายเลย เกิดจากอะไรครับต้องแก้ไขอย่างไร บางลูกพอกินได้บางลูกกินไม่ได้ด้วย เสียดายมากๆ

1 Like

ใส่ปุ๋ยสูตรไหนค่ะ

1 Like

เกิดจากไรสี่ขา ทำลายตั้งแต่ลูกมีขนาดเล็ก การจัดการถ้าเป็นไม่มากให้ตัดเผาทำลายให้หมด และพ่นสารกำจัดไร เช่น กลุ่ม 23 สไปโรมีไซเฟน กลุ่ม 21ไพริดาเบน เฟนไพรอคซิเมต ทีบูเฟนไพแรด กลุ่ม 19 อามีทราซ

2 Likes

ไรสี่ขาที่กำลังระบาดในมะพร้าวน้ำหอม

2 Likes

ไม่เคยใส่ปุ๋ยเลยครับ

หมายถึงตัดต้นหรือทะลายครับ มันมาจากต้นที่ห่างไปหน่อย แล้วลามมาต้นที่อยู่ใกล้กันอีกสองต้น

1 Like