เพลี้ยแป้งนอกจากพิริมิฟอสใช้ไรพ่นได้อีกบ้างคะ

เพลี้ยแป้งนอกจากพิริมิฟอสใช้ไรพ่นได้อีกบ้างคะ

10 Likes

รอตามด้วยคน

ปักๆ อยากรู้ด้วย

อยากลองออแกนิก

1 Like

เปลืองเปล่า

ไม่คุ้มนะผมว่า

สไปโรเตตระแมต

เลี้ยงตัวห้ำไว้ในสวน

มดกินก่อนได้เลี้ยงแล้วครับพี่

จริงเลย

ขอแนะนำให้ฆ่ามดด้วยครับ

ยาตัวไหนดีครับ

ฟิโพรนิล ผสมตามข้างขวดเลย

4 Likes

สารกำจัดเพลี้ยแป้งและเพลี้ยหอยมีหลายกลไกการออกฤทธิ์ กลุ่ม 1 พิริมิฟอสเมทิล ไดอะซินอน มาลาไทออน โพรฟีโนฟอส ไตรอะโซฟอส กลุ่ม 4 อิมิดาโคลพริด ไทอะมีทอกแซม ไดโนทีฟูแรน อะซีทามิพริด โคลไทอะนิดิน ซัลฟอกซาฟลอร์กลุ่ม 16 บูโพรเฟซีน(คุมไข่ในท้องตัวแม่ ยับยั้งการลอกคราบตัวอ่อน) กลุ่ม 23 สไปโรเตตร้าแมต (ฆ่าไข่ ยับยั้งการสร้างไขมันของตัวอ่อน กลุ่มอื่นๆไวท์ออย ปิโตรเลียมออย (ล้างไขเพลี้ยแป้ง อุดรูหายใจ) พยายามเปลี่ยนกลุ่มสารทุก 2 อาทิตย์เพื่อป้องกันเพลี้ยดื้อยา