แอนแทรคโนสในมะม่วงมันจะมาระยะไหนครับ

แอนแทรคโนสในมะม่วงมันจะมาระยะไหนครับ

7 Likes

ความชื้นสูงก็มาแระ

เคยเจอที่ใบครั้งนีง เสียหายหลายย

มันมากับลมกับฝน

ใช่ครับ

มันเกิดได้กับทุกระยะของต้นมะม่วงเลยครับ

6 Likes

ขอบคุณมากครับพี่ นึกว่าจะเป็นเฉพาะช่วงที่เป็นลูกเเล้ว

ต้องระวังตอนแตกใบอ่อน

ฉีดยากันๆไว้

ทุกระยะของพืช แต่จะสร้างความเสียหายมาก ถ้าเข้าทำลายในช่วงติดดอก เพราะจะส่งผลให้ช่อดอกดำ ไม่ติดผล

สภาพอากาศมีส่วนมั้ยครับ

ช่วงที่ต้องระวัง ช่วงแตกใบอ่อน และ แทงช่อ ในสภาพอากาศชื้น ฝนตก หมอกลงจัดแอนแทรคโนสจะเข้าทำลายใบอ่อนเป็นจุดเหลือง แล้วเป็นสีดำ ช่อดอกเป็นแผลดำบนก้านช่อแห้งดำเป็นมากไม่ติดผล ถ้าติดผลเชื้ออาจติดไปที่ผลซึ่งอาจแสดงอาการทันที หรือแสดงมื่อผลสุก
1.แสดงอาการที่ใบ

2.แสดงที่ผลดิบ และผลสุก

1 Like

ขอบคุณมากครับอาจารย์