สอบถามผู้รู้หน่อยครับ ผมปลูกฝรั่งพันธุ์หงเป่าสือ ตอนนี้มีอาการใบเหลืองแล้วค่อยๆล่วง (ก่อนหน้านี้ไม่มีอาการล่วงเยอะแบบนี้

สอบถามผู้รู้หน่อยครับ ผมปลูกฝรั่งพันธุ์หงเป่าสือ ตอนนี้มีอาการใบเหลืองแล้วค่อยๆล่วง (ก่อนหน้านี้ไม่มีอาการล่วงเยอะแบบนี้) ไม่ทราบว่าสาเหตุเกิดจากอะไรครับ หรือแค่ล่วงตามฤดูกาลเฉยๆครับ

2 Likes

การร่วงที่ใบล่างส่วนใหญ่เป็นการทิ้งใบเก่าเนื่องจากมีการแทงยอดอ่อน หรือออกดอก ตามที่ผมเห็นใบอื่นยังแข็งแรงดี ครับ

3 Likes

ครับ ขอบคุณครับ

น่าจะผลัดใบนะครับ ถือโอกาสตัดแต่งกิ่ง เพื่อให้แตกใบและตาดอกใหม่

2 Likes

ครับ ขอบคุณครับ