สอบถามท่านผู้รู้ฝรั่งตามภาพสาเหตุเกิดจากและขอวิธีแก้ไขครับ

สอบถามท่านผู้รู้ฝรั่งตามภาพสาเหตุเกิดจากและขอวิธีแก้ไขครับ

2 Likes

ลองเอากระดาษห่อดูครับ

2 Likes

เป็นตั้งแต่หลังออกดอกเลยครับ

ืคือแบบเท่ากับปลายนิ้วก้อยก็เป็นเลย

โรคแคงเคอร์ โรคสะแคป(Fruit canker, Scab, Leaf spot)
สาเหตุ เชื้อรา Pestalotiopsis psidii Pat.
อาการ ผลฝรั่งทุกระยะการเจริญเติบแสดงอาการจุดสีน้ำตาลแกมดำ ขอบแผลนูนขึ้น กลางแผล
การแพร่ระบาด เชื้อราจากใบแพร่ระบาดเข้าสู่ผลโดยทางตรงหรือเข้าทางแผลที่ผิวผล

แนวทางจัดการ
๑. ตัดแต่งกิ่งที่เป็นโรค และ ผลที่เป็นโรคออกจากแปลงปลูก เพื่อลดแหล่งแพร่กระจายโรค
๒. สารป้องกันกำจัดโรคพืชที่มีประสิทธิภาพเช่น สารกลุ่มรหัส 3 ( ไตรฟอรีน โพรคลอราช ไดฟิโนโคนาโซล อีพ๊อกซีโคนาโซล เฮกซาโคนาโซล ไมโคลบิวทานิล โพรพิโคนาโซล ทีบูโคนาโซล และ เตตราโคนาโซล เป็นต้น ) กลุ่มรหัส 7 (เฉพาะฟลูโอไพแรม)และสารกลุ่มรหัส 11 ( อะซ๊อกซีสโตรบิน ไพราโคลสโตรบิน ครีโซซิมเมทิล และ ไตรฟล๊อกซีสโตรบิน เป็นต้น) และ ผสมหรือสลับ ด้วยสารประเภทสัมผัส เช่น สาร แมนโคเซ็บ โพรพิเนป และ คลอโรทาโลนิล เป็นต้น เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพ และ ลดโอกาสดื้อของเชื้อสาเหตุ

2 Likes

ที่บ้านก้อเป็นแบบนี้ค่ะ ที่สังเกตดู จะมีเพลี้ยแป้ง กับ แมลงปีกแข็งที่มีหลายๆสีน่ะค่ะ เกาะ เลยทำให้ผิวฝรั่งกลายเป็นแบบนี้น่ะค่ะ หากผิดพลาดประการใด เตือนด้วยน่ะค่ะ

1 Like

เป็นทั้งแปลงเลยครับตอนนี้ต้องเด็ดทิ้งอย่างเดียวไม่เข้าใจว่าเกิดจากเชื้อราหรือแมลง คงต้องไล่แมลงก่อนแล้วกำจัดเชื้อราต่อไป

ครับผมขอบคุณครับ เดี๋ยวผมไล่แมลงก่อน ผมมีแมนโคเซบอยู่