ถั่วฝักยาวสลัดดอก(ร่วง)เกิดจากสาเหตุอะไรคะ เเนะนำทีค่ะ

ถั่วฝักยาวสลัดดอก(ร่วง)เกิดจากสาเหตุอะไรคะ เเนะนำทีค่ะ

1 Like

1.ช่วงนี้อากาศร้อนจัด พืชเคลื่อนย้ายสารอาหารได้น้อย ทำให้การปรุงอาหารได้น้อย
2.อากาศร้อนแห้งเกสรตัวเมียแห้งผสมไม่ติด
การแก้ไข
1.เพิ่มอาหาร ให้ต้น และพัฒนาดอกและเกสรให้สมบูรณ์ ได้แก่ 0-52-34 หรือ 10-52-17 หือ 0-42-56 เสริม แคลเซี่ยม-โบรอน แม็กนีเซี่ยม สังกะสี
2.ให้น้ำสม่ำเสมอ ช่วงเช้าอย่าให้จนแฉะ
3.คลุมฟางที่โคน ลดอุณหภูมิ บริเวณราก

1 Like

ขอบคุณค่ะ

แคลเซี่ยมโบรอนให้ทางการพ่น ฉีด ใช่มั้ยคะ