สอบถามครับ ฝรั่งที่เริ่มออกช่อแล้ว หากจะห่อผลต้องรอนานเท่าไหร่ถึงจะเริ่มห่อ. เคยห่อแล้วผลมันดำ เป็นเพราะอะไรครับ

สอบถามครับ ฝรั่งที่เริ่มออกช่อแล้ว หากจะห่อผลต้องรอนานเท่าไหร่ถึงจะเริ่มห่อ. เคยห่อแล้วผลมันดำ เป็นเพราะอะไรครับ

2 Likes

ถ้าช่วงใกล้แก่ สุก แอนแทรคโนสมักเข้าลุกลาม
การห่อฝรั่ง
1หลังฝรั่งผสมเกสรแล้ว ผลอ่อนขนาด2 เซนติเมตร (มะนาวเล็ก)อายุประมาณ 30 วัน
2.พ่นสารเคมีป้องกันกำจัด รา และแมลง เพลี้ยแป้ง รอให้แห้ง
3.ใช้ถุงห่อพลาสติกกรอบแกรบ ขนาด 6X14 นิ้ว ซึ่งปัจจุบันมีจำหน่ายที่เขาเจาะรูระยายอากาศมาให้แล้ว
4.แล้วใช้กระดาษห่อด้านนอกกันแดดเผา
5.หลังผลประมาณ 2เดือนก็พร้อมที่จะเก็บผลได้แล้ว

1 Like

ขนาดเท่าประมาณเหรียญ5 ก่อนห่อต้องสำรวจว่ามีแมลงมาเจาะที่ผลหรือไม่ ฉีดพ่นป้องกันรอจนแห้งแล้วห่อ ตัดเจาะก้นถุงถ้าต้นฝรั่งรับแสงแดดมากก็ใช้ถุงกระดาษห่ออีกชั้นครับ

1 Like