ใบมะนาวเป็นแบบนี้ เรียกว่าแคงเกอร์หรือเปล่าแก้อย่างไร และใบแหว่งๆนี่เกิดจากแมลงชนิดไหน ครับ กำจัดอย่างไร และอีกต้นกำลังอ

ใบมะนาวเป็นแบบนี้ เรียกว่าแคงเกอร์หรือเปล่าแก้อย่างไร และใบแหว่งๆนี่เกิดจากแมลงชนิดไหน ครับ กำจัดอย่างไร และอีกต้นกำลังออกดอก ใช้ปุ๋ยสูตรไหนครับ ถ้าจะใช้ปุ๋ยชีวภาพ ต้องแบบไหนครับ มูลไก่กับมูลค้างคาวได้มั้ย ปลูกไว้กินเองครับมือใหม่ด้วย

2 Likes

แผลบนใบเป็นอการแคงเคอร์
ถ้าปลูกไว้ทานเองถ้ามีไม่หลายต้น
๑.ตัดแต่งกิ่งที่เป็นโรคมากๆทื้ง ถ้าเป็นไม่มากเด็ดใบใส่ถุงทิ้งถังขยะ แต่อย่างไรก็ตามยังจะมีโอกาสเกิดขึ้นอีก เพราะเชื้ออาจจะหลงเหลืออยู่ในต้นพืชบ้าง เมื่อสังเกตุเห็นอาการต้องรีบเด็ดทิ้ง
๒. พ่นด้วยสารกลุ่มคอปเปอร์
๓. ทำทั้ง ๒ อย่างร่วมกัน

เรื่องแมลงรอ อาจารย์สุเทพตอบจะได้ข้อมูลที่แน่นอนกว่า หรือ โพสท์ใหม่ตั้งคำถามแยกประเด็นไปเลย อาจจะได้คำตอบเร็วกว่า

1 Like

ขอบคุณครับ