สอบถามวัชพืชแต่ละภาพมีชื่ออะไรบ้างครับ

สอบถามวัชพืชแต่ละภาพมีชื่ออะไรบ้างครับ

1 Like

รูป2 ชื่อลูกใต้ใบ เป็นยาสมุนไพร

4 Likes

ขอบคุณครับ

รอดูด้วยคน

รูปที่1 คือผักบุ้งทะเล
รูปที่2 คือลูกใต้ใบเล็ก
รูปที่3 คือ???ไม่ชัด
รูปที่4ผักปลาบไร่
รูปที่5 คือต้นตำแย

2 Likes

รุปที่5ถ้าจำไม่ผิด น่าจะเป็นรังทังไก่นะ ถูกตัวจะมีอาการคันมาก

เพิ่งได้รู้

รูป 2 ลูกใต้ใบ
ประโยชน์ 46 ข้อ

5 ลังตังคับ

4.ผักปราบ
คุณค่าโภชนาการ ต่อ 100 กรัม
โปรตีน 20% แคลเซียม 1.1% ธาตุเหล็ก 573 ppm ฟอสฟอรัส 0.3% โพแทสเซียม 3.9% ADF 50% ไนเตรท 645 ppm ว่าง่ายๆ หมักเป็นปุ๋ยเร่งดอกได้ดีเลย เอามาหั่นให้หมู วัว หรือ ปลากินพืช เพราะโปรตีนสูง เอามากินได้เพราะช่วยให้เจริญอาหาร

5.ปอกระเจา
เอาใบทำเป็นชาจะช่วยเจริญอาหาร ลดน้ำตาล ลดความดัน

ทั้งหมดคือสมุนไพร