ฝรั่งผมปลุกแล้วแต่ใบใกล้ตายปุ๋ยขี้วัวก็ใส่แล้วช่วยแนะนำหน่อยครับ

ฝรั่งผมปลุกแล้วแต่ใบใกล้ตายปุ๋ยขี้วัวก็ใส่แล้วช่วยแนะนำหน่อยครับ

1 Like

ขอภาพด้วย ฝรั่งอายุเท่าไร

1 Like

น่าจะเป็นรากปมจากไส้เดือนฝอย รออ. อรพรรณ มาตอบครับ

1 Like

แซะดูระบบราก ว่าผิดปกติหรือไม่ มีอาการของรากปมหรือไม่ ถ่ายรูปส่งมาให้ดูด้วย

1 Like

ใส่ปุ๋ยขี้วัวได้หมักก่อนใช้ไมค่ะ ปุ๋ยขี้วัวถ้าไม่นำไปหมักก่อนใช้ปุ๋ยจะมีความร้อนไม่เหมาะที่จะใส่ต้นไม้ค่ะ มีรูปต้นฝรั่งไมค่ะ

2 Likes

หมักยังไงอ้ะครับ ขอความรู้ด้วยคน พอดีเพิ่งซื้อปุ๋ยขี้วัวมาว่าจะลงต้นฝรั่งเหมือนกัน

2 Likes

อันที่คุณซื้อมาเขาเรียกว่ามูลสัตว์ครับมิใช่ปุ๋ยหากจะเป็นปุ๋ยอินทรีย์ต้องผ่านกระบวนการหมักก่อนครับ/สูตรปุ๋ยหมักสำหรับพืชกินผล ขี้ไก่ 10 ส่วน ขี้หมู 5ส่วน ขุยมะพร้าวหรือแกลบดิบ 10 ส่วน พก.1 (1ซองต่อน้ำ50ลิตร) วิธีการทำผสมวัสดุทั้งหมดให้เข้ากันแล้วเอาน้ำที่ผสม พด.1รดแล้วก้อผสมให้วัสดุที่เราผสมมีความชื้นเกือบแฉะแล้วโกยตั้งกองเอาผ้าใบคลุมพอถึง7วันค่อยกลับกองหากปุ๋ยมีความชื้นลดลงให้รดน้ำลงไปอีกทำแบบนี้ทุก7วันไปจนกว่าความร้อนในกองปุ๋ยไม่มีเหลือแต่ความเย็น(หากไม่มีเวลาหรือขี้เกียจกลับกองคือในวันแรกที่เราผสมปุ๋ยหมักเสร็จเราก้อเอากระสอบปุ๋ยมาใส่ปุ๋ยหมักเลยใส่แค่พอมัดปากถุงได้พอมัดปากถุงเสร็จเราก้อเอาถุงที่ใส่ปุ๋ยหมักวางซ้อนกันเป็นเวลา50-60วัน)คำว่าส่วนในปุ๋ยหมักนั้นคือคุณเอาอะไรตวงวัสดุหมักก้อให้คิดว่าอันนั้นคือ1ส่วน

3 Likes

ขอบคุณมากครับ

1 Like

แซะดูระบบราก ว่ามีอาการเป็นปมหรือไม่

1 Like