ฝรั่งกิมจูเป็นโรคอะไรครับ

ฝรั่งกิมจูเป็นโรคอะไรครับ

5 Likes

มีภาพที่ต้นด้วยไหมครับ รออาจารย์อรพรรณช่วยตอบ

1 Like

โรคแคงเคอร์ หรือโรคสะแคป(Fruit canker, Scab, Leaf spot)
แนวทางจัดการ
๑. ตัดแต่งกิ่งที่เป็นโรค และ ผลที่เป็นโรคออกจากแปลงปลูก เพื่อลดแหล่งแพร่กระจายโรค
๒. สารป้องกันกำจัดโรคพืชที่มีประสิทธิภาพเช่น สารกลุ่มรหัส 3 ( ไตรฟอรีน โพรคลอราช ไดฟิโนโคนาโซล อีพ๊อกซีโคนาโซล เฮกซาโคนาโซล ไมโคลบิวทานิล โพรพิโคนาโซล ทีบูโคนาโซล และ เตตราโคนาโซล เป็นต้น ) กลุ่มรหัส 7 (เฉพาะฟลูโอไพแรม)และสารกลุ่มรหัส 11 ( อะซ๊อกซีสโตรบิน ไพราโคลสโตรบิน ครีโซซิมเมทิล และ ไตรฟล๊อกซีสโตรบิน เป็นต้น) และ ผสม ด้วยสารประเภทสัมผัส เช่น สาร แมนโคเซ็บ โพรพิเนป ซิงค์ไทอะโซล และ คลอโรทาโลนิล เป็นต้น เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพ และ ลดโอกาสดื้อของเชื้อสาเหตุ

1 Like

ตามคับ ของผมมีปัญหาที่ใบด้วย

เป็นอาการของโรคสะแคป ที่เกิดบนใบ ควรกำจัดด้วยการตัดแต่งออกไป นอกแปลงปลูก อย่าทิ้งไว้ใต้โคนต้น เพื่อจะได้ไม่ลุกลามไปยังผล

1 Like