เราจะรู้ได้ยังไงว่าต้นลำไยสะสมอาหารเพียงพอแล้ว

เราจะรู้ได้ยังไงว่าต้นลำไยสะสมอาหารเพียงพอแล้ว

10 Likes

เขาดูจากตรงไหน

ต้องดูตรงโครงใบนะ

ไม่มั่นใจ

ต้องดูใบนอกหรือใบใน

สะสมอาหารใช้สารตัวไหนดีครับ

1 Like

ต้องดูสีใบไหมครับ

รอครับ

ตามด้วยครับ

ปกติลำไยที่มีคุณภาพ ลำไยต้องผ่านการแตกใบอ่อนมาแล้ว อย่างน้อย 2ครั้ง จึงจำเป็นมีการเร่งการแตกใบอ่อนในแต่ละรอบให้เร็วขึ้น รอบที่ 3 จะให้ปุ๋ยเพื่อสะสมตาดอกสูตรตัวกลาง§สูงและเมื่อใบมีสีเขียวเข้ม หนาเป็นมัน ก้านใบมีสีน้ำตาล ใบกางออกแสดงว่าลำไยพร้อมที่จะทำการราดสารโพแตสเซี่ยมคลอเรต แล้ว
และหลังราดสารแล้ว ประมาณ 7-10 วัน ให้ฉีดพ่นสารสกัดจากสาหร่าย 40-50 มิลลิลิตรผสมปุ๋ย 13-0-46อัตรา 500 มิลลิลิตร/ น้ำ 20 ลิตร1-2ครั้งทุกๆ 7 วันลำไยก็จะแทงยอดใหม่มา3-5ใบพร้อมกับดอกอ่อนตามมา
รูปที่ 1 ใบพร้มทำการราดสาร

รูปที่ 2 ลำไยแทงยอดอ่อนพร้อมตาดอก

1 Like