อยากททำส่งออกทุเรียน แนะนำหน่อยครับ

อยากททำส่งออกทุเรียน แนะนำหน่อยครับ

12 Likes

ต้องมีทุนสำรองเยอะๆนะ เรื่องไม่คาดฝันเกิดขึ้นได้ทุกเมื่อ

1 Like

จริงครับ

ทุเรียนแตกคาคอนเทนเนอร์มานี่บันเทิงเลย

4 Likes

กำลังศึกษาส่งออกเหมือนกันคะ ลูกค้าที่ตปท. ก็ถามว่าเราสามารถส่งผลไม้อะไรให้เขาได้บ้าง

ต้องเดินเรื่องเอกสารก่อนครับ ขั้นตอนนี้ยากสุด

เรื่องการส่งออกผลไม้เเต่ละชนิดเเละเเต่ละประเทศ ใช้เอกสาร ผลตรวจเชื้อ มาตรฐานที่ต่างกัน

อยากทำด้วยเลยครับ แต่ทุนไม่หนาพอ

หาคนหุ้นก็ได้นะครับ

ใครสนใจมาหุ้นกันไหมครับ ผมมีสวนมังคุดอยู่สองที่

สนใจครับ

สนใจค่ะ

สำรวจหาตลาดที่จะส่งไปก่อน หาคอนเนคชั่นไว้และค่อยเดินเรื่องเอกสาร

การส่งออกผลไม้ ไปต่างประเทศที่จริงนั้นเราต้องรู้หลายเรื่องนะครับ เอาแบบเต็มสูตร
1.มีจุดรับซื้อ คัดแยกและบรรจุเอง ที่ทันสมัยได้มาตรฐาน GMP แหล่งผลิตที่ได้มาตรฐาน GAP
2.กติกา เงื่อนไขการส่งออก จะต้องทำอะไรบ้าง ซึ่งต้องเข้าไปปรึกษา เรื่องวิทยาการหลังการเก็บเกี่ยว
ผลไม้ รวมกติกาการส่งออก คงต้องปรึกษาศูนย์บริการส่งออก กรมวิชาการเกษตรกระทรวงเกษตรและสหกรณ์
3 จะต้องปรึกษา กองพัฒนาธุรกิจส่งออก กระทรวงพาณิชย์
4.ต้องศึกษาข้อมูลตลาดนำเข้านั้นๆ กระทรวงพาณิชย์หรือผู้ส่งออกรายเก่า
5.ระบบเส้นสาย หรือมีตัวแทนที่มีซื่อสัตย์จะช่วยให้การส่งออกไปในปรเทศนั้นๆมั่นคง
6. ระบบการจ่ายเงินแบบใดจ่ายสด หรือเงินเชื่อขายฝาก ส่งของไปก่อน จ่ายเงินที่หลัง
7.ระบบภาษีการนำเข้า กติกา เอกสารประกอบการส่งออก การตรวจปล่อยของหน่วยงานศุลกากร และหน่วยกักกันพืชปลายทาง อาจมีปัญหาตุกติกได้เสมอ ทำให้ของผลไม้ออกไม่ทันเวลา
8.ระบบฮั้วกันของตลาดนำเข้า อาจบีบคั้นจนอาจทนไม่ไหว เช่นมีการทุ่มราคาทำให้เรารายใหม่อาจต้องขายในราคาตำ่จนขาดทุน
ที่สำคัญได้ตัวแทนนำเข้า ดีซื่อสัตย์ ไม่คดโกง ส่วนเราผู้ส่งออกต้องจัดการสินค้าคุณภาพ เสมอต้นเสมอไป การดำเนินธุรกิจเมื่อทำแล้วต้องมีความต่อเนื่องด้วยและมีเงินทุนหนา ฉะนั้น คำถามนี้เป็นเรื่องที่ดี และสำคัญ นอกจากนี้คงต้องศึกษาข้อมูลจากผู้ส่งออกรายเก่าๆดูบ้างหลายๆคนก่อนตัดสินใจส่งออก
รายเก่าหลายรายก็หยุดไป และอีกหลายรายก็ยังอยู่่

1 Like