ยากำจัดเพลี้ยแบบบ้านๆใช้ผงซักฟอกกับน้ำยาล้างจาน และยาฉุน ช่วยได้มั้ยครับ และอันตรายมั้ยถ้าเอามาฉีดพ่นถั่วฝักยาวหรือผักกิ

ยากำจัดเพลี้ยแบบบ้านๆใช้ผงซักฟอกกับน้ำยาล้างจาน และยาฉุน ช่วยได้มั้ยครับ และอันตรายมั้ยถ้าเอามาฉีดพ่นถั่วฝักยาวหรือผักกินใบและแนะนำวิธีทำหน่อยครับวิธีใช้ด้วยถ้าไม่อันตรายครับ

2 Likes

อยากรู้เหมิอนกันคั่ะ ไม่อยากใช้สารเคมี

1 Like

รอด้วยครับ

น้ำส้มควันไม้
ผงกาแฟ นมเปรี้ยว
พริกแกงเผ็ด
บิวเวอร์เรีย
สะเดาหมัก
ฯลฯ

1 Like

อยากได้วิธีทำ วิธีใช้ด้วยครับ ขอบคุณครับ

เพลี้ย ใช้ ผงซักฟอก
แมลงอื่นๆ กระเพรา สะเดา ยาเส้น
แมลงวันทอง ใช้ดอกกระเพรา

1 Like

ใช้ยาฉุน(มีสารนิโคตินกำจัดแมลงและไรได้)ควรผสมสารจับใบที่มีคุณสมบัติลดแรงตึงผิว น้ำยาล้างจานมีคุณสมบัติเหมือนสารจับใบมากที่สุด ส่วนผงซักฟอกไม่ควรใส่เพราะมีสารทำให้เกิดฟองและมีสารกัดกร่อนมากกว่าน้ำยาล้างจานทำให้กัดนวลหรือไขของใบพืชทำให้ใบไหม้ได้ กรณีพืชอินทรีย์ห้ามใช้ยาฉุนหรือใบยาสูบเพราะมีสารนิโคตินที่จัดในกลุ่มสารก่อมะเร็ง พืชอินทรีย์ควรใช้สารสกัดสะเดา โล่ติ๋น หางไหล ฝักคูน บรเพ็ด ข่าแดง ตะไคร้หอม เป็นต้น

4 Likes