กระเจียวหวานที่สวนเป็นแบบนี้ค่ะ หาตัวต้นเหตุไม่เจอ อาจเป็นแมลงบินกลางคืนหรือเปล่าไม่รู้ แก้อย่างไรดีคะ ขอบคุณค่ะ

กระเจียวหวานที่สวนเป็นแบบนี้ค่ะ หาตัวต้นเหตุไม่เจอ อาจเป็นแมลงบินกลางคืนหรือเปล่าไม่รู้ แก้อย่างไรดีคะ ขอบคุณค่ะ

1 Like

เป็นเยอะทุกต้นเลยไหมคับ

1 Like

ไม่ค่ะ บางต้นค่ะ

ราขาว ราน้ำค้าง ครับ

1 Like

ต้องแก้ไขยังไงคะ เกิดจากสาเหตุอะไร

ตามภาพเป็นลักษณะของการทำลายของหนอนขนาดเล็กที่ฟักใหม่ๆกัดแทะผิวใบที่มีสีเขียวแต่ไม่ทะลุทำให้ใบโปร่งแสง ไม่ใช่การทำลายของเชื้อราเนื่องจากถ้าเป็นเชื้อโรคแผลจะขยายวงกว้าง มีสีเข้ม จางไม่เท่ากันและต้องมีสปอร์ของเชื้อราให้เห็น การทำลายของแมลงแบบนี้ไม่ได้รุนแรงมาก ไม่จำเป็นต้องใช้สารเคมีกำจัด แค่ตัดใบที่ถูกทำลายออก สักพักพืชจะเจริญเติบโตชดเชยใหม่ได้

2 Likes

ขอบพระคุณมากค่ะ