ผมกำลังจะลงทุเรียนเล็ก อยากทราบว่าต้องเริ่มใส่ปุ๋ยตอนไหนครับ ผมมือใหม่ รบกวนผู้รู้ด้วยครับ

ผมกำลังจะลงทุเรียนเล็ก อยากทราบว่าต้องเริ่มใส่ปุ๋ยตอนไหนครับ ผมมือใหม่ รบกวนผู้รู้ด้วยครับ

12 Likes

รอด้วยครับ

ผมลองปลูกทุเรียนเล็กละเดาทางยากครับ

อยากทราบด้วยค่ะกำลังจะวางแผนปลูก

มันต้องใส่บ่อยแค่ไหนครับ

ผมใส่ทุกเดือนครับ

ทุเรียนเล็กนี่ลุ้นมาก

ปุ๋ยที่ใส่ให้ทุเรียนเล็ก เป็นปุ๋ยคอกเก่า 5-10กิโลกรัม และหินฟอสเฟต 0.5 กิโลกรัมรองก้นหลุม หลังปลูกไปแล้ว ทุเรียนเริ่มแตกใบใหม่แสดงว่ารากใหม่เจริญดีแล้วจึงค่อยให้ปุ๋ยเคมีสูตร เสมอ 16-16-16 อัตรา 200-300 กรัม โดยพรวนเป็นร่องวงแหวนรอบๆชายพุ่มตกแล้วใส่ลงไปแล้วกลบป้องกันการชะล้าง