ใบฝรั่งไหม้แบบนี้เกิดจากสาเหตุอะไรครับ มีวิธีแก้ไขป่าวครับ

ใบฝรั่งไหม้แบบนี้เกิดจากสาเหตุอะไรครับ มีวิธีแก้ไขป่าวครับ

4 Likes

#พฤษภามาช่วย
เป็นกำลังใจช่วยครับ

#พฤษภามาช่วย ลองใช้สูตรนี้ฉีดพ่นพ่นเช้าเย็นสัก5-7วัน สังเกตอาการ ผงซักฟอก2ช.ต.ละลายนํ้า20ลิตร(ไม่เอาที่ตกตะกอน) หรือนํ้าส้มควันไม้และหรือสลับกัน

#พฤษภามาช่วย​ เป็น​กำลังใจ​ให้​นะ​ครับ​

จะลองดู ขอบคุณครับ

1 Like

ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ

#พฤษภามาช่วย​ เอาใจช่วยนะครับขอให้แก้ไขได้โดยเร็วครับ

#พฤษภามาช่วย ทดลองใช้น้ำส้มควันไม้ฉีดพ่นดูครับ

เป็นอาการเกิดพิษจากการพ่นสารละลาย ต้องพิจารณาชนิดของสาร อัตราที่ีใช้ และวิธีการผสม

1 Like

แล้วต้องแก้ไข ยังไงบ้างครับ ต้องรูดใบทิ้งป่าวครับ หรือปล่อยตามธรรมชาติใบจะหลุดร่วงเอง

#พฤษภามาช่วย เป็นกำลังใจนะค่ะ