มันคือโรคอะไรคะ แล้วมีวิธีกำจัดอย่างไรบ้างตอนนี้ระบาดหนักคะ ทำฝรั่งอินทรีย์

มันคือโรคอะไรคะ แล้วมีวิธีกำจัดอย่างไรบ้างตอนนี้ระบาดหนักคะ ทำฝรั่งอินทรีย์

3 Likes

รออาจารย์ตอบครับ

1 Like

#พฤษภามาช่วย กระผมเรียกว่าขี้กลากฝรั่ง เคยใช้ผงซักฟอก2ช้อนผสมนํ้า20ลิตร(ไม่เอาตะกอน) ฉีดพ่นเช้า-เย็นสลับกับนธ้าส้มควันไม้ ค่อยๆดูอาการครับ

1 Like

๑.เป็นอาการของโรคสะแคป หรือ แคงเคอร์ ที่มีสาเหตุจากเชื้อรา
๒. ตัดแต่งส่วนที่เป็นโรคออกจากแปลงปลูก (เผา /ฝัง)
๓. ใช้สาร บอร์โดมิกซ์เจอร์ หรือ คอปเปอร์ (ใช้ได้ในระบบอินทรีย์) พ่นเป็นระยะๆ หรืออจะใช้สารชีวภัณฑ์ บาซิลลัส สลับกันบ้าง ก็จะช่วยควบคุมโรคได้บ้าง

2 Likes

ตอนนี้ได้จัดการตัดกิ่ง ใบ ยอดที่เป็นจุดออกหมดแล้วคะ กำจัดโดยวิธีการเผา อยากทราบว่าสาร บอร์โดมิกเจอร์หรือ คอปเปอร์ไม่เป็นอันตรายสารเคมีอันตรายใช่ไหมคะ

สารเคมีทุกอย่างเป็นอันตราย แต่ระดับของความเป็นพิษดูได้จากแถบสีที่ข้างภาชนะบรรจุ

เป็นอาการของเชื้อราชนิดหนึ่งครับ หน้าฝนจะพบบ่อยมาก

ของผมเจอปัญหาหนอนเจาะลำต้นครับ