ใส่ปุ๋ยขี้วัวให้ฝรั่ง ปรากฏว่าต้นฝรั่งตาย สงสัยว่าปุ๋ยขี้วัวที่ซื้อมาปนเปื้อนโซดาไฟ จะมีวิธีการตรวจสอบอย่างไรคะเพิ่งซื้

ใส่ปุ๋ยขี้วัวให้ฝรั่ง ปรากฏว่าต้นฝรั่งตาย สงสัยว่าปุ๋ยขี้วัวที่ซื้อมาปนเปื้อนโซดาไฟ จะมีวิธีการตรวจสอบอย่างไรคะ
เพิ่งซื้อปุ๋ยขี้หมูมา กลัวปนเปื้อนโซดาไฟในขั้นตอนการทำความสะอาดโรงเลี้ยงค่ะ

3 Likes

วัดค่า pH ดูหากเป็นด่าง ก็ให้รู้เบื้องต้นว่า น่าจะมีโซดาไฟครับ

1 Like

อาการตาย จากสารเคมี โซดาไฟ หรือ ปุ๋ยมีการดึงไนโตรเจนมายย่อยตัวเองหรือไม่
ลองส่งรูปมาประกอบการวิเคราะห์ด้วย นะครับ

1 Like

ชุดทดสอบความเป็นกรดครับ/อยู่รวมกันในชุดตรวจดินของหมอดินครับ

1 Like