ขอสอบถามพี่ๆเกษตรกรหน่อยครับแก้วมังกรที่ ผมปลูกไว้เมื่อปีที่เเล้ว จับดอกออกมาเยอะมากครับแล้วมันหลุดร่วงเกิดจากสาเหตอะไรค

ขอสอบถามพี่ๆเกษตรกรหน่อยครับแก้วมังกรที่ ผมปลูกไว้เมื่อปีที่เเล้ว จับดอกออกมาเยอะมากครับแล้วมันหลุดร่วงเกิดจากสาเหตอะไรครับ

ปล.ผลไม่ไช่เกษตรกรครับแต่ปลูกไว้ทานที่บ้าน

1 Like

ที่ว่าดอกร่วงใช่ตรงกลีบดอกสีขาวมั้ยครับ ถ้าใช่ก็เป็นเรื่องปกติ ส่วนที่เป็นกะเปราะถัดจากกลีบดอก(สีขาว)คือส่วนที่จะเจริญเป็นผลเดี๋ยวก็ได้กินครับ / อีกอย่างถ้าที่หลุดร่วงทั้งที่เป็นผลแล้วอาจเกิดจากติดลูกมากไปเนื่องจากอายุต้นเพิ่งปีเดียวต้องตัดออกบ้าง

พึ่งปีแรก ใจเย็นๆ รอออาจารย์มนูตอบครับ

1 Like

แก้วมังกรไม่ติดผลเนื่องจาก
1.แก้วมังกรยังสาวอยู่หรือไม่ ฮอร์โมนหนุ่มสาวยังไม่เสถียร การสร้างดอกยังสมบูรณ์แข็งแรง
2.ต้นไม่แข็งแรงสมบูรณ์ ดอกเล็ก แล้วผสมก็ไม่ค่อยติดผล
3.อาจเนื่องจากการเตรียมความพร้อมต่อการออกดอกของมะพร้าวของเรายังไม่ดีเท่าที่ควร จึงมีดอกและเกสรไม่แข็งแรงสมบูรณ์ การผสมจึงไม่ค่อยติด
4.ช่วงนี้อากาศร้อนจัดการเคลื่อนย้ายธาตุอาหารต่ำการพัฒนาดอกไม่สมบูรณ์ และเกสรตัวเมียอาจแห้งไปก่อนที่จะได้รับการผสม
การแก้ไข
1.ให้น้ำสม่ำเสมอ ในตอนเช้า
2.ทำการคลุมโคนด้วยหญ้าแห้งหรือฟางข้าว เพื่อรักษาความชื้นและลดอุณหภูมิ
3…การให้ปุ๋ย
3.1ปุ๋ยอินทรีย์ได้แก่ ปุ๋ยคอกหรือปุ๋ยหมัก ปีละ 1ครั้ง ปริมาณ 25-30 กิโลกรัม/ต้น
3.2ช่วงบำรุงต้นให้ 16-16-6หรือ 17-17-17+15-0-0+26.5CaO(2/1) เสริมแคลเซี่ยม-โบรอน+สังกะสีประมาณ3.0กิโลกรัม/ต้น/ครั้ง
3.3ก่อนออกดอก ให้ 8-24-24ประมาณ3.0กิโลกรัม/ต้น/ครั้ง+แคลเซี่ยม-โบรอน+สังกะสี แม็กนีเซี่ยม
3.4 ช่วงแทงดอกควรฉีดพ่น แคลเซี่ยม-โบรอน แม็กนีเวี่ม สังกะสี
3.5 หลังติดผล 13-13-21ประมาณ3.0กิโลกรัม/ต้น/ครั้ง+แคลเซี่ยม-โบรอน แม็กนีเซี่ยม สังกะสี
5.กรณีแสงไม่พอ 6-8 ชั่วโมงต้องเปฺิดให้แสงเข้าให้เพียงพอด้วย

ขอบคุณมากครับ

ขอคุณมากครับ