ผมเพิ่งได้ที่มาประมาณ 4 ไร่ เลยคิดว่าจะปลูกมะม่วงกับมะละกอ แต่ยังไม่ชัวร์ กลังตัดสินใจอยู่ อยากรู้ว่าไร่นึงมันปลูกมะม่วง

ผมเพิ่งได้ที่มาประมาณ 4 ไร่ เลยคิดว่าจะปลูกมะม่วงกับมะละกอ แต่ยังไม่ชัวร์ กลังตัดสินใจอยู่ อยากรู้ว่าไร่นึงมันปลูกมะม่วงได้ประมาณกี่ต้นครับ

9 Likes

ขึ้นอยู่กับว่าจะปลูกห่างเท่าไหร่

จะปลูกชิดหรือห่าง

ว่าจะปลูกชิดครับ

40ต้นค่ะ ลองคูณดูว่ากว้างยาวเท่าไร เพราะที่พิจิตรปลูกกันไร่นึง 40 ต้น

ปลูกแบบ 6x6 เลยหรอ

สวนผมปลูก 6*6 ได้ 44 ต้น ไม่อึดอัด ชิวๆ

น่าสนใจครับ เดี๋ยวลอง เดิมผมปลูกแบบ 4/4

ถ้าปลูกแบบ 4×4 จะได้ 100 ต้น ส่วนใหญ่ปลูกเอาลูก แปลงเล็ก
ปลูกแบบ 4×6 จะได้ประมาณ 66 ต้น รถไถเข้าได้ ส่วนใหญ่คนจะปลูกแบบสี่หกแล้วเดี๋ยวนี้

ปลูกไงก็ได้ แต่เหลือที่ไว้ให้รถเข้าด้วย

ต้องดูระยะห่างระหว่างต้นและระหว่างแถวจ้า

ปลูกกันปัจจุบันระยะ6x6หรือ 6X8 เมตร 1ไร่ได้45หรือ33ต้นนะครับ มะละกอ2-2.50x3เมตร200ต้น/ไร่ 5เดือนให้ผล แต่ต้องควบคุม เพลี้ยอ่อนเพลี้ยแป้ง โดยคุมมดและพืชอาศัยเช่น ตำลึง ฯ
มะม่วง พันธ์ุน้ำดอกไม้สีทอง เขียวเสวย ประมาณ 3-4ปีตกผล แต่เรสต้องคุมทรงพุ่มเตี้ย ประมาณ 3เมตร