ขออนุญาตถามครับ ปุ๋ยเคมีแพงเหลือเกิน ขอถามว่าถ้าเราใช้แต่ปุ๋ยเกล็ดพ่นทางใบเอาจะได้ดีใหม พวกผลไม้,พริก,พวกแฟง,ฟักทองทองคำ

ขออนุญาตถามครับ ปุ๋ยเคมีแพงเหลือเกิน ขอถามว่าถ้าเราใช้แต่ปุ๋ยเกล็ดพ่นทางใบเอาจะได้ดีใหม พวกผลไม้,พริก,พวกแฟง,ฟักทองทองคำรับ แล้วต้องใช้สูตรใหนบ้างแต่ละช่วงปลูกครับอาจารย์ครับ

3 Likes

ปุ๋ยเกร็ดแพงกว่าปุ๋ยเม็ดอีกครับแถมพืชได้รับปุ๋ยทางใบแค่30%ส่วนที่หายไปกับสภาพแวดล้อมแสงและอากาศ70%

2 Likes

เทียบความคุ้มค่าที่พืชได้รับปุ๋ยเกล็ดห่างไกลมากครับ พืชนำไปใช้ประโยชน์ได้น้อยมาก

1 Like

ดูคลิ๊ปอ.ธงชนะ พรมมิครับ

1 Like