ใบทุเรียนเริ่มแตกใบอ่อนแต่ใบร่วงเกิดจากสาเหตุอะไรคะแล้วต้องแก้ไขแบบไหนคะ

ใบทุเรียนเริ่มแตกใบอ่อนแต่ใบร่วงเกิดจากสาเหตุอะไรคะแล้วต้องแก้ไขแบบไหนคะ

11 Likes

ทุเรียนแตกใบอ่อนแล้วใบร่วง คำถามดูแล้ว กว้างไม่เห็นรูป ทุเรียนหรือทุเรียนเล็ก จะเป็นอาการจากโรคก็ได้ เช่นไฟท็อปฯ ใบอ่อนคลี่แล้วตายนึ่งคล้ายโดนน้ำร้อนรวก แล้วใบก็หลุดร่วงไป
อาการที่ใบอ่อนเล็กยังไม่คลี่แแล้วใบอ่อนร่วง แสดงใบถูกทำลายโดยแมลงปากดูด เช่นเพลี้ยไฟ เพลี้ยจักจั่นฝอย เพลี้ยไก่แจ้(ใบเป็นจุดเหลืองใบบิดเป็นคลื่น) ทำให้ใบอ่อนร่วงถ้าเป็นมาก ถ้าเป็นน้อยขอบใแห้งหงิกงอโครงสร้างใบเสีย
ประเด็นนี้ น่าจะเป็นการทำลายของเพลี้ย ในระยะใบอ่อนหางปลา ยังไม่คลี่มากกว่า น่าจะส่งรูปมาน่าจะชัดเจนกว่านี้
สำหรับการป้องกันกำจัดเพลี้ย นั้น คาร์บาริล หรือ อิมิดาโคลพริด หรือ แลมป์ดาไซฮาโลทริน อัตราแนะนำ
ตัวอย่างเพลี้ยจักจั่นฝอยและการทำลาย

2 Likes

ตามอาจารย์มนูว่าเลยค่ะ อาจจะไฟทอปไม่ก็เพลี้ย ต้องดูอาการก่อน

1 Like

ปักรอ

สวนที่ไหนครับเนี่ย

บวกครับ ผมเจออยู่เลยตอนนี้

เคยเป็นครั้งนึงแต่หายแล้ว

อาการจากเพลี้ยจักจั่นฝอย เพลี้ยไฟ และเพลี้ยไก่แจ้ ไม่ทำให้ต้นตาย แต่ถ้าโดนไฟท็อป อาจตายไม่ตายก็ต้องพักฟื้นนาน หยุดกิจกรรมการไว้ผลเลย -1-2 ฟื้นฟู